• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

[HELP] Chó nhe răng gừ lại chủ khi bị phạt

hoaithule239

Mốc nhà mình là chó Nhật lai được hơn 1 tuổi, khá thông minh, hiểu nhiều mệnh lệnh. Tuy nhiên gần đây Mốc có hiện tượng nhe răng gừ lại chủ khi bị phạt đánh vào mông. Bố mình bảo chó cắn chủ phải bán, nhưng mình nghĩ có thể do Mốc sợ quá phản kháng lại thôi. Có ai có kinh nghiệm dạy cún giúp mình với! Mình không muốn phải bán nó đi...

hoanglyz189

Nhiều người cứ nghĩ chó cắn chủ là chó ngu phải bán. Nhưng mình phải hiểu rằng chó không phải người đừng ắp đặt suy nghĩ của người cho chó. Đối với chó chỉ có con đầu đàn và những con trong đàn chứ không có ông chủ bà chủ đâu. Có thể do bạn cưng cún quá, không có kỉ luật làm cún không nghĩ bạn là con đầu đàn nên cún mới phản kháng như vậy. Bạn có thể lên mạng tìm hiểu để trở thành con đầu đàn tốt nhé. Đừng vì những suy nghĩ sai lầm mà bán cún tội nghiệp

hoaithule239

Nhiều người cứ nghĩ chó cắn chủ là chó ngu phải bán. Nhưng mình phải hiểu rằng chó không phải người đừng ắp đặt suy nghĩ của người cho chó. Đối với chó chỉ có con đầu đàn và những con trong đàn chứ không có ông chủ bà chủ đâu. Có thể do bạn cưng cún quá, không có kỉ luật làm cún không nghĩ bạn là con đầu đàn nên cún mới phản kháng như vậy. Bạn có thể lên mạng tìm hiểu để trở thành con đầu đàn tốt nhé. Đừng vì những suy nghĩ sai lầm mà bán cún tội nghiệp
Mình cũng đọc khá nhiều tài liệu, cũng không quá cưng đâu, hư là phạt, ngoan thì thưởng. Mình sợ là có lần nó hư bị bố mình đánh đau quá nên sợ, giờ cứ mỗi khi làm sai biết bị phạt đánh đòn là nhe răng :(.

hoaithule239

Nếu chỉ có mình thì mình quát nó vào chuồng thôi. Cún nhà mình chuồng là nơi để phạt mỗi khi hư. Tuy nhiên giờ vào chuồng rồi nó vẫn nhe răng và sủa dọa khi mình đóng cửa chuồng. Còn nếu bố với người yêu mình thấy nó gừ lại thường túm gáy nó ghì xuống đánh thêm vào mông (ko hết gừ mà sủa kinh hơn@@).

hoanglyz189

Khi cún như vậy là cún có phần kích động rồi bạn nên càng tạo ít tiếng động càng tốt. Những lúc như thế bạn nên nhìn thẳng vào mắt cún nhưng đừng làm gì không đánh cũng không quát, lúc ấy cũng nên bình tĩnh chút đừng có bực mình. Chó như kiểu có giác quan thứ 6 ấy rất nhạy với tâm lý của người. Bạn thế nào cún biết được hết nếu bạn càng bực mình, càng hành động nhiều thì càng làm cún cảm thấy bất an và càng dữ hơn thôi. Cún hay sủa là cún không cắn nhưng cún mà mắt nhìn liếc liếc mà nhe răng gừ gừ là cảnh báo bạn cún có thể cắn bất cứ lúc nào đấy nên bạn cần để ý. Tốt nhất bạn lên đứng lên nhìn cún như kiểu bạn biết cún cảnh báo bạn nhưng bạn không sợ ấy. Cứ nhìn rồi dần dần tiến lại cún, chậm thôi đừng nhanh quá. Làm thế đến khi nào cún cúi đầu hết nhe răng hoặc quay mặt đi chỗ khác là được. Làm nhiều lần như thế cún hiểu được rằng bạn không sợ và cún phải phục tùng thôi. Nói thì dễ nhưng làm thì khó phết đấy chúc bạn thành công. Nuôi chó, chó dữ hay hiền, chó ngoan hay hư là phụ thuộc nhiều vào tâm lý của chủ mà.