• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hỏi về cách cho bồ câu tắm!

rigi1407

Member
Các anh chị cho em hỏi cách cho chim bồ câu tắm được không ạ? Mình nuôi nhốt và nuôi trong nhà nên cũng không thuận tiện cho chim tắm nắng, nếu cho tắm nắng thì phải di chuyển chuồng như thế có ảnh hưởng đến chim không? Nhất là chim sắp đẻ và đang ấp. Mong các tiền bối chỉ giúp em với!

rigi1407

Member
Sao mình bấm vào đường link của u mà không thấy gì hết vậy? Đk nuôi mình không có nên bắt buộc phải nuôi trong nhà, mình rất sợ chim bị chí rận và bệnh, nên mình rất muốn tắm cho chúng môi tuần, mà cặp này dang chuẩn bị đẻ nữa, nếu cho chúng tắm thì bằng cách nào, nếu đem lồng ra vào có làm ảnh hưởng chim không? Tổ bị ướt có sao không? Cho mình chút kinh nghiệm nha!

Sao mình bấm vào đường link của u mà không thấy gì hết vậy? Đk nuôi mình không có nên bắt buộc phải nuôi trong nhà, mình rất sợ chim bị chí rận và bệnh, nên mình rất muốn tắm cho chúng môi tuần, mà cặp này dang chuẩn bị đẻ nữa, nếu cho chúng tắm thì bằng cách nào, nếu đem lồng ra vào có làm ảnh hưởng chim không? Tổ bị ướt có sao không? Cho mình chút kinh nghiệm nha!
Muốn cho chim tắm thì phải lựa chọn ngày nào nắng và nóng. Tầm 10giờ trưa hay 2giờ chiều. Khi đó bạn đem cặp bồ câu ra cái chuồng phơi nắng và ở trong có cái chậu đựng nước. Nước sâu chừng 10cm thôi. Khi thấy nước thì bồ câu nếu không trong tình trạng hoảng sợ sẽ chui vô tắm, nước nên pha thêm chút muối để trừ kí sinh trùng.

Nếu chim thả tự do thì cứ để sẵn chậu nước, chim sẽ tìm đến tắm khi nó thích.

Còn như bạn nuôi nhốt trong nhà thì cũng phải có cái chuồng cho nó phơi nắng chứ. Phơi nắng để chim hấp thụ được vitamin D, thiếu vitamin D thì chim thiếu can xi đó.

rigi1407

Member
Muốn cho chim tắm thì phải lựa chọn ngày nào nắng và nóng. Tầm 10giờ trưa hay 2giờ chiều. Khi đó bạn đem cặp bồ câu ra cái chuồng phơi nắng và ở trong có cái chậu đựng nước. Nước sâu chừng 10cm thôi. Khi thấy nước thì bồ câu nếu không trong tình trạng hoảng sợ sẽ chui vô tắm, nước nên pha thêm chút muối để trừ kí sinh trùng.

Nếu chim thả tự do thì cứ để sẵn chậu nước, chim sẽ tìm đến tắm khi nó thích.

Còn như bạn nuôi nhốt trong nhà thì cũng phải có cái chuồng cho nó phơi nắng chứ. Phơi nắng để chim hấp thụ được vitamin D, thiếu vitamin D thì chim thiếu can xi đó.
Tks bạn nhiều lắm, vậy để mình mua thêm cái chuồng cho nó tắm, ủa mà loại chuồng này mua ở đâu vậy bạn?

nglong

Member
nếu sợ bọ ... thì bạn có thể mua thuốc muỗi, loại vẫn dùng tẩm màn phòng sốt sét phun khu vực chuồng chim

rigi1407

Member
nếu sợ bọ ... thì bạn có thể mua thuốc muỗi, loại vẫn dùng tẩm màn phòng sốt sét phun khu vực chuồng chim
Loại thuốc này bán ở đâu vậy bạn? Cho mình xin cái nhãn hiệu được không? Cám ơn ý kiến đóng góp của bạn nhe!

nglong

Member
Các cửa hàng bán thuốc diệt muỗi, mối đều có bán; hình như Feroza thì phải. Gói pha với 1 lít tầm 10 khìn

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Fendona nè bạn:

Đây là thuốc diệt muỗi và côn trùng.

Bạn cũng có thể ra Hiệu thuốc thú y số 28C Mạc Đĩnh Chi Q.I TP.HCM có bán nhiều loại thuốc khử trùng ...