• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hỏi về cách chữa đậu (nổi trái) cho chim non

Ilovepigeon

Member
Em đang có một con chim non khoảng tầm 20 ngày bị đậu trên mỏ, em theo dõi có lẽ do chim mẹ ăn cơm rồi mớm cho nó nền mới bị, liệu có cách chữa trị hay không vậy :-? :(

lấy nhan chích
chích song sát trùng = muối làm vậy cho tới khi hết
ko thì cứ gở ra rồi sát trùng mởi ngày gở miếng nhỏ thôi
theo cách của mình sai thì đừng chưởi tội nghịp :D:D:D:D:D

VuVanLong

Member
bạn cho uống 1 viên Tetracyclin (loại 250, thường thì ngoài tiệm thuốc tây chỉ có loại 500 thôi, nên bạn cho uống 1/2 viên), rồi mua 1 chai povidine (là loại thuốc màu đỏ để sát trùng vết thương, chỉ khoản máy ngàn àh) sức lên những hột đậu đó(lấy bông rái lỗ tai để sức). Sau khi tri bênh chim xong bạn nên làm vệ sinh chuồn trai thật sạch sẽ đi nhất là ổ chim non (đó chính là nguyên nhân gây bệnh). chim nhà mình toàn áp dụng như thế

Ilovepigeon

Member
bạn cho uống 1 viên Tetracyclin (loại 250, thường thì ngoài tiệm thuốc tây chỉ có loại 500 thôi, nên bạn cho uống 1/2 viên), rồi mua 1 chai povidine (là loại thuốc màu đỏ để sát trùng vết thương, chỉ khoản máy ngàn àh) sức lên những hột đậu đó(lấy bông rái lỗ tai để sức). Sau khi tri bênh chim xong bạn nên làm vệ sinh chuồn trai thật sạch sẽ đi nhất là ổ chim non (đó chính là nguyên nhân gây bệnh). chim nhà mình toàn áp dụng như thế
Vâng, cảm ơn anh về lời khuyên em sẽ áp dụng :D :D

kalaca

Member
Em đang có một con chim non khoảng tầm 20 ngày bị đậu trên mỏ, em theo dõi có lẽ do chim mẹ ăn cơm rồi mớm cho nó nền mới bị, liệu có cách chữa trị hay không vậy :-? :(
Bệnh này không nguy hiểm đâu em, cứ để tự nó dụng thôi. Hàng ngày cho chim uống 1 viên vitamin C để nó không nổi thêm đậu, vitamin C giúp tăng đề kháng nên chim không bị mọc thêm nữa, 1 lọ có hơn 10k thôi khoảng 100 viên
Chim nhà anh bị cứ để thế sau 1 thời gian tự khỏi thôi