• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hỏi về bệnh parvo và care ở chó

ChymKucKu

Cả nhà cho em hỏi chút ạ.

Hiện tại em đang chăm sóc 1 bé cún ta cho Trạm cứu hộ. Bé ấy được cứu khi đang bị nhốt chung lồng cùng chục bé khác, chuẩn bị tới lò mổ.
Tóm tắt nhanh thì bé cún đó bị pravo, đã chữa khỏi, nhưng sau đó lại bị lây care từ một cún khác. Từ khi bị care bé đó thường xuyên lên cơn động kinh, phải tiêm và lưu chuồng tại Gaia gần 2 tháng.
Hiện tại thì bé đó chỉ hơi nhát người một chút, sức khỏe ổn định. Chưa đc tiêm phòng.

Sau khi bé đó về nhà em được 2 ngày thì tối qua em đón 1 bé alaska cái về. Alas từng bị viêm ruột và mới tiêm 1 mũi + tẩy giun cách đây 3 ngày. Alas và cún ta chơi chung vs nhau, trong lúc e ko để ý thì alas chui vào chuồng cún ta và ăn cơm, uống nước của cún đó.
Bình thường thì bé alas ăn rất khỏe và hiếu động. Hôm nay bé vẫn nghịch nhưng ăn ít cơm hơn, ngủ nhiều hơn tuy nhiên lại rất hào hứng tranh ăn thịt gà của cún ta.

Em hơi sợ là cún ta tuy đã khỏe nhưng vẫn mang mầm bệnh care (trên người + trong chuồng), alas thì cũng mới khỏi viêm ruột xong, lại mới tiêm có một mũi. Giờ em phải làm gì ngoài cách li 2 bé. Bổ sung ăn uống dưỡng chất ra sao cho bé alas, có cần đưa đi khám + xét nghiệm gì không?

Mong nhận được lời khuyên :(

Để đảm bảo an toàn thì vệ sinh, khử trùng chuồng, dụng cụ, nơi nhốt của cún con rồi phơi ra nắng, hàng ngày cho cún con tắm nắng.
Mua kháng huyết thanh care, parvo tiêm cho Alas