• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hỏi cách dạy chó Rott 7 tháng tuổi! Rất ngổ ngáo!

Chie1512

Nhà em có nuôi một em rott được 4 tháng, tính đến nay em ấy đã được 7 tháng tuổi nặng khoảng gần 40kg, tên em nó là Đen ạ.
- Em này từ khi về nhà cứ xúc động quá là tè thôi, giờ lớn có đỡ hơn chút, em nó có vấn đê gì về thận ko ạ?
- Em này tham ăn thì thôi rồi, còn bé mà ăn gấp 2,3 lần cún béc Nga trưởng thành nhà em, càng lớn càng ăn tợn. Cho ăn không bao giờ ăn từ từ mà cứ hùng hục phải dùng từ như " chết đói chết khát ấy", chưa đặt chảo thức ăn xuống đã rúc đầu vào ăn rồi làm em nhiều lúc điên ko tả nổi. Dùng tay cho em ấy ăn thì bị em ấy đớp cho đau điếng xách túi thức ăn đang đi thì Đen cắn rách túi rồi ăn luôn hic hic.
Giờ em ấy lớn hơn chút do cũng bị em đánh nhiều nên bớt được tật ăn uống xấu tính đi. Đặt thức ăn xuống cho ăn thì mới ăn rồi. Nhưng giờ phát sinh một vấn đề rất kinh dị là em ấy chiến luôn cả đồ ăn sống. Đầu tiền là chim bồ câu đang tập bay nhà em, nó khợp chết, em để ở bồn hoa chưa kịp vất đi thế là nó chiến luôn. Lần thứ 2, em trong chuồng gà có con gà chết, tưởng gà chết rét em đem ra thì hỡi ôi gà đã bị Đen khợp đứt đầu và chiến luôn cái đầu rồi ạ! Mà gà ở trong chuồng có lưới chẳng hiểu thò đầu ra thế nào mà bị em ấy chiến đến nông nỗi ấy. Lần thứ 3 là trong một lần Đen tranh thủ cổng mở trốn ra ngoài đi chơi, đến lúc em mở cổng ra thì thấy Đen đứng ở cổng, miệng ngoạm một con gà khoang 1.7kg nhà hàng xóm ( hàng xóm kinh doanh nhà hàng, toàn nuôi gà thả ra ngõ)chạy tọt vào nhà. Vì vội đi quá nên em ko hành động gì cả, đến chiều về thì còn sót có cái đầu gà thôi :(:)(:)((
Em phải làm gì với Đen bây giờ ạ? Tầm tuổi như em ấy đã đi học được chưa ạ? Đen toàn tật xấu thôi, ị cũng ko đúng chỗ, thấy người lạ thì có cắn nhưng mà họ chỉ cần giậm chân là chạy cong đuôi rồi.
Các bác tư vấn giúp e với chứ cứ thế này thi Đen ko ăn bả cũng vào quán mất thôi, đang cuối năm mà! Em cảm ơn các bác nhiều!

trangcong

Member
gay cho bạn rồi , đen có một thần kinh rất yếu , điều này hơi cấm kị trong việc nuôi rot , nếu không cẩn thận sau này em ấy sẽ trở thành một hung thân vô cùng hung dữ , nhưng bạn cứ nuôi rồi tập cho em nó , có lẽ dần dần sẽ được thôi , y hệt như con tô của mình , nhưng tô nhà mình không biết bắt gà ,chỉ biết tự mở xích đi chơi và tự mở tủ lạnh thôi , hic nhưng tô chết rồi ..............................

bác cho em nó đi học thôi.mời thầy về nhà dậy ý.em nó là cái hay đực hả bác.nhà bác ở đoạn nào vậy.co sân cho em ý nghich thĩ quá còn gì.bác mời thầy về dậy em nó ngoan ngay ý mà bác

bạn ơi chó con thường hay có tật sợ quá hay mừng quá là tè thôi chứ ko sao đâu bạn ạ , ngày xưa mình nhìn con Gold của nhà hàng xóm gần nhà mình cũng vậy đó , chả khác gì em đen nhà bạn cả :D

Chie1512

Em nó là đực bạn ạ. Đen ko nuôi nhốt bao giờ vì nhà mình muốn em thân thiện vơi mọi người. Hồi đầu mới về em ấy tè nhiều lắm, ko được cho vào nhà nên giờ thích gì cũng đứng ở cửa thôi. Giờ còn ngoan cho vuốt đầu chứ trước cứ đưa tay vuốt tưởng được ăn là ngoáy lung tung hết. Tuy nhiên cho ăn là phải cho xích vì ko xích là em béc ko ăn tranh được với em ấy mặc dù em béc được hơn tuổi rồi. Mình thấy lo ko biết cho em ấy đi học sớm có sao không, sợ em ấy học về lại quên chủ thì toi. Với lại mình lo cá tính của em ấy thế, sau này nhà có trẻ nhỏ ko biết thế nào. Đen có sức khoẻ rất tốt, không biết có phải do đặc tính của giống rott không, em toàn nằm ngủ dưới gốc cây mặc gió mùa đông bắc, cho chuồng cũng ko nằm, mưa nhỏ ngủ ko xi nhê, mưa lớn mới lên hiên ngủ. Chẳng bù cho em béc kia ko cho vào nhà là hôm sau biết ngay, bỏ ăn và mũi sụt xịt luôn.

bác mời thầy về dạy ở nhà không sao đâu.mình cũng cho dạy ở nhà mà.em nó được dạy là khác ngay

nguyenmaiphuquy

Active Member
Bạn đừng cho nó ăn thịt sống nữa,không tốt cho hệ tiêu hoá của nó,vừa giun sán và sinh bệnh,chưa kể đến sau này nó sẽ hung dữ tấn công cả người nữa.

Chie1512

Bạn đừng cho nó ăn thịt sống nữa,không tốt cho hệ tiêu hoá của nó,vừa giun sán và sinh bệnh,chưa kể đến sau này nó sẽ hung dữ tấn công cả người nữa.
Bạn ơi! Gia đình chưa bao giờ cho Đen ăn đồ sống cả! Kể cả bỏ đói cũng không nên ko thể nói Đen đói quá làm càn được. Mình nghĩ đây là bản tính của con vật thôi. Đén cũng khá thông minh khi sai quát "sai" là thôi ngay!

trangphuong

Active Member
Từ khi nuôi chó tới giờ mới nghe giằng cho chó ăn thịt sống không tốt cho hệ tiêu hoá....=)).....
Thậm chí người ta còn khuyên cho chó ăn thịt sống để cải thiện lại hệ tiêu hoá khi chú chó mới ốm dậy hay mới bị đáng bả đang phục hồi. Cho ăn thịt sống rất tốt cho hệ bài tiết cũng như tiêu hoá của chó, bạn cho ăn thịt Bò, hoặc Ngựa là tốt nhất, chó đua ở Vũng Tầu toàn ăn thịt chuột túi, chó chọi hải phòng ăn thịt chuột đồng, thậm chí cả thịt chó tươi.
Chó rott của tôi một tuần ăn 3 bưa thịt Bò, hoặc Ngựa, vậy mà so với mấy em ăn chín uống sôi chó của tôi cơ bắp và sức khoẻ hơn hẳn, thế mới lạ chắc tại nó thích nghi...
Giun sán thì 6 tháng tẩy một lần, không cho ăn thịt sống cũng phải tẩy địng kỳ, vậy giun sán đâu ra mà lắm thế..
Còn chó lớn lên cắn người là do người chủ không biết hl và dậy nó vâng lời sống hoà nhập xã hội, rott hay các loài chó dữ khác nuôi cho ăn cơm nguội và hl tấn công thì nhắc nhẹ nó cũng cắn người, còn cho ăn thịt sống, uống máu tươi nhưng hlcb tốt, cún ngoan nghe lời thì có làm sao đâu. Tất cả là do bạn, người chủ của nó.

Từ khi nuôi chó tới giờ mới nghe giằng cho chó ăn thịt sống không tốt cho hệ tiêu hoá....=)).....
Thậm chí người ta còn khuyên cho chó ăn thịt sống để cải thiện lại hệ tiêu hoá khi chú chó mới ốm dậy hay mới bị đáng bả đang phục hồi. Cho ăn thịt sống rất tốt cho hệ bài tiết cũng như tiêu hoá của chó, bạn cho ăn thịt Bò, hoặc Ngựa là tốt nhất, chó đua ở Vũng Tầu toàn ăn thịt chuột túi, chó chọi hải phòng ăn thịt chuột đồng, thậm chí cả thịt chó tươi.
Chó rott của tôi một tuần ăn 3 bưa thịt Bò, hoặc Ngựa, vậy mà so với mấy em ăn chín uống sôi chó của tôi cơ bắp và sức khoẻ hơn hẳn, thế mới lạ chắc tại nó thích nghi...
Giun sán thì 6 tháng tẩy một lần, không cho ăn thịt sống cũng phải tẩy địng kỳ, vậy giun sán đâu ra mà lắm thế..
Còn chó lớn lên cắn người là do người chủ không biết hl và dậy nó vâng lời sống hoà nhập xã hội, rott hay các loài chó dữ khác nuôi cho ăn cơm nguội và hl tấn công thì nhắc nhẹ nó cũng cắn người, còn cho ăn thịt sống, uống máu tươi nhưng hlcb tốt, cún ngoan nghe lời thì có làm sao đâu. Tất cả là do bạn, người chủ của nó.
anh TRANG PHUONG nói rất đúng.con chó có dữ hay không là do mình huấn luyên thôi

Chie1512

Mong các bác có kinh nghiêm nuôi dạy và huấn luyện chó cho ý kiến nhiều hơn! Cảm ơn các bác nhiều!

phamcpc

Member
Theo mình thầy thì e nó khá thận thiện với bạn!! Cợt nhả nhiều quá nên nó với như vậy!
Thứ hai là nó bị ăn đòn nhiều quá nên cứ gần người chủ là sợ vãi tè ra thôi!! Còn cách chăm sóc dạy giỗ thì bạn nên tham khảo ở các topíc đã có sẵn!! chúc thành công! Mỗi người mỗi con vật đều có một tính cách@@

khuemo

Ai mà bán rott tầm 7 đến 8 tháng bây giờ thi bà con xem xét kĩ nhé, kẻo lại gặp phải chú Đen này thì đen lắm

truong an vinh

chú nhóc này quậy quá đó! Ước chi con Lina của tôi lúc trước cũng ăn được như con Đen của bạn thì hay biết mấy nhưng nghe ăn thịt gà sống thì miễn nhé hìhì

phamcpc

Member
Không biết con R của các bạn ntn chứ!! Con của tôi lúc 7-10 tháng tuổi vồ gà nhỡ và bồ câu ghê lắm!!
Tôi vừa mua được 2 đôi chim non (đang học bay) về nhà! hôm trước cô ta làm một con!! Tối hôm sau làm một nữa!! Tiếp đó ngày hôm sau ôm gọn đôi còn lại! Nhưng mà chỉ vồ chết rồi để đó!!:(:)(:)(:)((. Về tới nhà nhìn đàn chim mà bực!! Nhưng chẳng lẽ lại đi vút cho chú chó mấy cái!!:)):)):)):))! Chỉ quát e nó thôi!:)):)):)). Đúng là Dog EyeDog EyeDog Eye

phamhuyhoang

Active Member
như anh Trang phương nói rất đúng nhưng....khi có người chủ hoặc người hlv thì con chó tuyệt đối nghe lệnh nhưng không có chủ thì những con ăn thịt tươi sống sẽ hung tợn và có thể xảy ra những điều đáng tiếc với trẻ con!xu hướng nên nuôi những con hiền lành điềm đạm và nó phải luôn nghe lời cả gia đình

tuyetoanh

Chà ghê dữ! B phải trông chừng nó cẩn thận nhe. Chắc phải mạnh tay quá... Kẻo nó cắn ng thì ko hay tí nào. Mà chó thích vồ gà với chim lắm. Con chó nhỏ nhà mình cũng vậy. Vồ con gà kia làm lông bay quá trùi. Dzui! ^^!