• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hỏi đáp về Triệt sản mèo cái.

unluckycat

Cho mình hỏi, mèo cái nhà mình đẻ 4 lứa rồi, giờ triệt sản để nó vĩnh viễn không đẻ nữa được không các bạn?

nhoctron

Mèo cái nhà mình mới đem đi triệt sản, sau khi hậu phẫu xong bs bảo liên tục 7 ngày đem tới chích thuốc (sau này mình mới biết là chích kháng sinh). Hôm này đã là ngày thứ 3 chích thuốc rồi. Vừa nãy lên mạng tìm hiểu mới biết chỗ này từng có trường hợp làm chết miu vì tiêm kháng sinh quá nhiều. Vậy bây giờ mình có nên tiếp tục đưa miu đi chích thuốc theo lời bs nữa hay ko? Mình lo lắng lắm và mong nhận được hồi âm từ các bạn càng sớm càng tốt

Mèo cái nhà mình mới đem đi triệt sản, sau khi hậu phẫu xong bs bảo liên tục 7 ngày đem tới chích thuốc (sau này mình mới biết là chích kháng sinh). Hôm này đã là ngày thứ 3 chích thuốc rồi. Vừa nãy lên mạng tìm hiểu mới biết chỗ này từng có trường hợp làm chết miu vì tiêm kháng sinh quá nhiều. Vậy bây giờ mình có nên tiếp tục đưa miu đi chích thuốc theo lời bs nữa hay ko? Mình lo lắng lắm và mong nhận được hồi âm từ các bạn càng sớm càng tốt
Nếu không có biểu hiện nhiễm trùng như sưng tấy, chảy mủ, mẩn đỏ tại vết mổ thì bạn có thể ngừng tiêm. Tiêm kháng sinh sau mổ chỉ nhằm mục đích tránh nhiễm trùng. Bạn có thể giữ vệ sinh sạch sẽ cho mèo, đừng để nó nằm áp bụng xuống đất, hoặc đi vào những nơi bẩn.

linhlawiet1

chủ top ơi BSTY ơi cho cháu hỏi là giống mèo đẻ đau hơn hay triệt sản đau hơn ạ 8->8->8->8->

puccasu

BSTY ơi! cháu mới nhận nuôi một bé mèo cái về nhà (bé vẫn còn nhỏ)! cháu ko muốn sau này đủ lớn bé chạy đi tìm bạn tình xong đi mất tiêu luôn thì buồn lắm hix! cháu thấy mọi người khuyên cho bé đi triệt sản, cháu cũng muốn làm nhưng cháu đọc mấy thông tin về vấn đề đó thấy thương bé sợ bé bị đau, lại còn trường hợp rủi ro nữa! hix! mà ở chỗ cháu (hải dương), hình như không thấy có bệnh viện thú y, cháu thấy toàn ơ trên HN với cả thành phố HCM thui! cháu không biết nên làm thế nào bây giờ, BS cho cháu lời khuyên với ạ! hix

blackmiu

bác sĩ cho em hỏi,mèo cái mới động đục 2 lần có thể triệt sản không,và cần biết nhửng gì khi đi triệt sản vậy,mong hồi âm của bác sĩ sớm nhất

hongphuong2211

cả nhà ơi em cần cả nhà tư vấn gấp!
nhà em có 1 mèo cái 1 tuổi, vừa đẻ xong. Vừa rồi em có gặp BS Hương ở Đê La Thành khám bệnh vì nấm nhẹ. BS có tư vấn em tiêm thuốc triệt sản. Em nghe bùi tai vì triệt sản bằng phẫu thuật vừa rắc rối, mèo lại đau 1 tuần liền, em đồng ý luôn. Tiền thuốc cũng khá đắt 300k, nghe nói 1 lần được luôn.
hôm nay em mới tìm hiểu về tiêm thuốc triệt sản cho chó mèo mà bủn rủn chân tay vì sẽ tăng khả năng ung thư. Em hối hận vô cùng và muốn khóc quá. Không biết ai đã từng có kinh nghiệm chưa tư vấn giúp em

fallingsnowmkhl

Cho e hỏi, mèo nhà e vừa đẻ tới hôm nay là đúng 1 tháng. E định đưa đi triệt sản , nhưng vô tình đụng vào bụng bé thấy có cục j trong bụng, k lẽ có bầu nữa, e hơi lo, vì mẹ e chỉ cho nuôi thêm bé mèo con mới đẻ để mèo mẹ không buồn, h e không biết làm sao, có bỏ thai được không ạ. E cũng không muốn vậy, Nhưng thật sự k thể lăm j khác. E k ngờ bé lại có thai lần nữa nhanh vậy. Mong mọi người giúp .

doanxuantam

Bác sĩ ơi. Mèo cái nhà cháu 3 năm tuổi. Mới triệt sản chiều hôm qua (11.12.2014). Tối về có ăn một ít sữa và cháo. Đến trưa nay nó ói ra và không chịu ăn thêm gì. Chiều cháu đưa đi tiêm và thay băng về đến nhà nó ngồi một lúc rồi ngủ. Thi thoảng mở mắt ra ngó nghiêng rồi lại ngủ mà không đoái hoài gì đến đồ ăn. Cháu lo quá :(

Mong bác sĩ trả lời!

ledieulinh1112

Bs cho em hỏi mèo nhà em tiêm thuốc tránh thai cho mèo em muốn hỏi về tác dụng phụ sau tiêm thuốc ( em mới tiêm cho miu mẹ xong nó nôn đi phân lỏng hậu môn lòi đỏ ra ngoài đến h thì hết nôn và đi ngoài rồi nhưng ngồi im ) anh bs tiêm cho mèo nhà em nói là phải tiêm từ 3-4 mũi thuốc liệu cứ cách 1 đến 2 ngày thì xuống tiêm đủ 3 mũi thì phòng đc 3 tháng liệu có đúng ko ạ ???

nguyenthithuk54

Mình đã từng đến với trung tâm thú y Ivet cnter Hà Nội để triệt sản cho em mèo nahf mình. Đội ngũ bác sĩ đến từ Thái Lan rất nhiệt tình, trang thiết bị còn hiện đại nữa.:x. Em mèo nhà mình khi mổ được gây mê bằng thuôc mê dạng khí thở trong suốt quá trình, rất an toàn và ko đau đớn nhé! hì hì. Khách quen nới này rồi, bạn nào chưa biết thì mình giới thiệu cho nhà. Địa chỉ nè >:D<iVET Center (Hanoi)

kit.boy154285

Các bạn ơi. Giúp mình với, mình đang rối lắm.
Nhà mình nuôi 3 con mèo. Mình đem 1 con đi triệt sản trước, hôm sau là 2 con. Con đầu tiên hôm thứ 1 về nó bình thường, chỉ hơi đừ. Nhưng qua ngày hôm sau, sau khi đi chích kháng sinh về. Nó thở nhanh, gấp cứ như mình mới chạy bộ xong vậy. Rồi chiều hôm đó, no ra đi. Mình khóc hết nước mắt, nhưng chưa kịp hết đau buồn thì 1 trong 2 con còn lại cũng gặp vấn đề. Ngày đầu về cũng ổn. Qua ngày tiếp theo đem đi chích kháng sinh nó lại mệ, đừ và thở gấp giống con đầu tiên. Vì mình lỡ đem 2 đứa sau đi rồi con đầu tiên mới chết. Nếu mình biết lam xong no chết, mình không bao giờ làm.
Mình đem con mèo đã ra đi tới hỏi ông thú y thì ổng bảo không biết. Vết thương thì khá tốt. Không có dấu hiệu nhiễm trùng. Giờ mình biết làm sao đây. 2 con còn lại cũng đã lỡ làm.mình sợ đem đi chích kháng sinh nữa là nó chết luôn sao. Mà không chích thì có sao không.2 đứa này mới chích kháng sinh co 1 ngày thôi. Vết mổ tốt,khô.mình đem đến chỗ khác cầu cứu thì người ta không dám nhận.

pydocile95

Mọi người ơi cho e hỏi chút ạ! Miu chan nhà e vừa đẻ đc hai ngày..đc ba bé mèo xinh lắm ạ! Nhưng lúc nó đẻ đc ba con thì hai ngày sau vẫn thấy nó rặn đẻ:( E mang đi siu âm thì bit có một bé mèo bị lưu thai trong bụng mẹ..e hoảng quá cho Miu Chan nhà e đi mổ luôn! bác sĩ yêu cầu triệt sản để mèo mẹ đc sống lâu hơn nên e đồng ý cho triệt sản luôn! Nhưg khi triệt sản xong bs bảo mèo mẹ sẽ mất sữa..e lo qá! :( mấy bé mèo con ở nhà chỉ mới có ba ngày tuổi thôi nếu mèo mẹ hết sữa thì e phải làm sao ạ? Mèo mẹ triệt sản nv thì bao lâu mới mất sữa ạ?? Mèo con thì bao lâu nó ko bú mẹ nữa ạ? E lo qá mn ơi!!!:(:)(:)((

pydocile95

Mọi người ơi cho e hỏi chút ạ! Miu chan nhà e vừa đẻ đc hai ngày..đc ba bé mèo xinh lắm ạ! Nhưng lúc nó đẻ đc ba con thì hai ngày sau vẫn thấy nó rặn đẻ:( E mang đi siu âm thì bit có một bé mèo bị lưu thai trong bụng mẹ..e hoảng quá cho Miu Chan nhà e đi mổ luôn! bác sĩ yêu cầu triệt sản để mèo mẹ đc sống lâu hơn nên e đồng ý cho triệt sản luôn! Nhưg khi triệt sản xong bs bảo mèo mẹ sẽ mất sữa..e lo qá! :( mấy bé mèo con ở nhà chỉ mới có ba ngày tuổi thôi nếu mèo mẹ hết sữa thì e phải làm sao ạ? Mèo mẹ triệt sản nv thì bao lâu mới mất sữa ạ?? Mèo con thì bao lâu nó ko bú mẹ nữa ạ? E lo qá mn ơi!!!:(:)(:)((

kiwi1106

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
Các bạn ơi. Giúp mình với, mình đang rối lắm.
Nhà mình nuôi 3 con mèo. Mình đem 1 con đi triệt sản trước, hôm sau là 2 con. Con đầu tiên hôm thứ 1 về nó bình thường, chỉ hơi đừ. Nhưng qua ngày hôm sau, sau khi đi chích kháng sinh về. Nó thở nhanh, gấp cứ như mình mới chạy bộ xong vậy. Rồi chiều hôm đó, no ra đi. Mình khóc hết nước mắt, nhưng chưa kịp hết đau buồn thì 1 trong 2 con còn lại cũng gặp vấn đề. Ngày đầu về cũng ổn. Qua ngày tiếp theo đem đi chích kháng sinh nó lại mệ, đừ và thở gấp giống con đầu tiên. Vì mình lỡ đem 2 đứa sau đi rồi con đầu tiên mới chết. Nếu mình biết lam xong no chết, mình không bao giờ làm.
Mình đem con mèo đã ra đi tới hỏi ông thú y thì ổng bảo không biết. Vết thương thì khá tốt. Không có dấu hiệu nhiễm trùng. Giờ mình biết làm sao đây. 2 con còn lại cũng đã lỡ làm.mình sợ đem đi chích kháng sinh nữa là nó chết luôn sao. Mà không chích thì có sao không.2 đứa này mới chích kháng sinh co 1 ngày thôi. Vết mổ tốt,khô.mình đem đến chỗ khác cầu cứu thì người ta không dám nhận.
Xin chia buồn với bạn. Mình cũng đã từng có kinh nghiệm mổ triệt sản 3 con mèo cái. Nhưng cả 3 con ko con nào mình cho đi chích kháng sinh cả. Bác sĩ cũng ko đề cập đến vấn đề này. Bác sĩ chỉ mổ, và 5 ngày sau cắt chỉ. Trong thời gian 5 ngày thì sát trùng bằng iodine. Mèo nhà mình ko có vấn đề gì cả, ngoại trừ 1 con có lẽ hơi sốc do tiêm thuốc mê thôi. Thật tiếc vì đọc được bài của bạn muộn quá, nên ko giúp được gì cho bạn cả. Nhưng theo mình nghĩ nên hạn chế tiêm cho mèo, mình đã có kinh nghiệm đau thương tiêm cho 2 con mèo rồi, buồn lắm bạn ạ.