• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hỏi đáp về thú y (VET FAQ)

Chào VP và Bác sĩ

chu Rot con 4 tháng tuổi nhà tôi sáng hôm nay đang chay vui đùa tự nhiên kêu nên và chạy vào chuồng tôi không hiểu sao cả kiểm tra thấy chú ta đi không bình thường ngĩ là giẫm phải cái gì nhưng kiểm tra thì không tìm thấy gì cả.đến bây gìơ đi vãn xiêu vẹo và không chạy đươc .nhờ bac sĩ chỉ giup cho chứ nhìn bị vậy chông tội quá.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Bạn kiểm tra lại xem chú Rot 4 tháng tuổi đó đã hoàn tất lịch trình tiêm chủng vaccine ( đủ 2 lần ) chưa? Đã tẩy giun 2 lần ? Có các dấu hiệu gì khác: nôn ói, bỏ ăn, tiêu chảy... bạn nên đưa cún đi khám BSTY ngay nhé. Mong hồi âm.

uranos

Bác GV chỉ dùm em: chó con dùng fugacar như của người có được không vậy??

BUBBA

Super *********
Q:
Em nuôi 1 con chó phóc 6 tháng tuổi , gần 2 tháng nay cứ về đêm là nó lại ho . Em cũng đã đưa đến 2 bác sĩ chữa , họ tiêm kháng sinh nó cũng có bớt , nhưng sau khi ngưng thuốc là lại ho . Có người bảo nó bị dị ứng với 1 số đồ dùng trong nhà , em cũng nhốt cách ly nhưng tình trạng của nó cũng chẵng khá hơn tý nào . Mong các anh chị nào co kinh nghiệm tham khảo giùm em với , chứ cứ cho nó tiêm k/sinh hoài thì em chịu tiền cũng ko nổi , 1 lần như thế gần 30k , ma ngày nào cũng phải tiêm , giúp giùm em với!

A VetSaigonLondon:

Vừa rồi thì mình cũng khá bân rộn công việc nên không trả lời bạn sớm hơn.

Hôm nay con chó thế nào rồi?

Trước hết mới bạn xem cái link này tương tự về ho ở chó nhưng khác là chó già. http://vietpet.com/vp/viewtopic.php?t=7335

Chó của bạn là chó non nên có thể khả năng bị ung bướu là ít. Và chó của bạn hay ho về đêm thì có khả năng liên quan đến ký sinh trùng.

Chó của bạn đúng 6 tháng chưa ? Bạn có chắc là lúc chó bắt đầu bị ho về đêm là lúc nó 4 tháng? Nếu dúng lúc đó 4 tháng thì có thể loại trừ bệnh giun tim vì bệnh giun tim chỉ xuất hiện trên chó từ 6 tháng tuổi.

Con chó cần xét nghiệm giun phổi, giun tim, cần xét nghiệm máu và khám hệ hô hấp kỹ . nếu chỉ chích kháng sinh, kháng viêm và thuốc bổ mà không trị đúng nguyên nhân thì khó trị khỏi.

Khả năng dị ứng trên chó cũng có, nhưng ít. Trên mèo nhiều hơn. Nhưng không chỉ xảy ra ban đêm mà là cả ngảy.

Thân mến,
VetSaigonLondon

BUBBA

Super *********
Q:chó em nuôi được 13 năm, năm ngoái nó bị 1 trận ho kéo dài gần 2 tháng, đi chữa khắp nơi,may gặp chỗ mát tay nên em nó tạm ổn ( thỉnh thoảng cũng ho-khạc nhưng không thường xuyên), tới giờ nó lại ho khạc nữa nhưng không nhiều như trước ( ngày ho chục lần nhất là lúc sủa,uống nước hoăc gầm gừ là bị)..có phải đã thành mạn tính rồi không..ở nhà mình nóng ruột nên mua sỉ rô Zecup cho nó uống kèm với kháng sinh trị viêm họng của người, thì có thấy có đỡ nhưng vài ngày sau đó lại ho trở lại, đem lại thú y thì chích không thấy hết mà em nó nổi cục u chỗ chích sợ bị áp xe lắm vì nó già rồi sợ thuốc không tan, nó cứ ho húng hắng rồi khạt cứ như có gì trong họng nghe tội lắm.làm cả nhà cũng không ngủ được, giờ thì nó kén ăn lắm, nhét vô miệng ngậm 1 chút lại nhả ra..nhờ bác sĩ giúp đỡ nên chữa em nó như thế nào cho hết ..có phải bị suyễn không ?ngoài cách đem đi thú y chích có thể cho uống thuốc ở nhà không vì chó em uống thuốc dễ lắm..những loại thuốc nào chữa được bệnh ho này xin nhờ bác sĩ chỉ dẫn dùm cám ơn bác sĩ nhiều lắm.

A Vetsaigonlondon:
Chào bạn,

Chó bị ho có thể có nhiều dạng khác nhau. Có phải con chó của nhà bạn là ho khô, tức là ho không có chảy mũi hay đờm?

Thường trên chó già có thể có polyps hay u bướu ở thanh khí quản, hoặc do bệnh tim cũng gây ho. Đôi khi nhiễm ký sinh trùng cũng gây ho khô. Nhất là nhiễm giun tim cũng gây ho về đêm, lúc nằm, ..... Chó có thể kèm theo các triệu chứng ngất, kém hoạt động.

Một số trướng hợp có thể do liệt thanh quản. CHó ho, thay đổi tiếng sủa, sặc thức ăn.

Việc dùng thuốc kháng sinh, kháng viêm chỉ làm giảm các triệu chứng tạm thời mà không trị lành được. Chó cần phải khám tổn quát, kèm theo các xét nghiệm về máu, ký sinh, x quang, nội soi mới biết cụ thể bệnh và có liệu pháp điều trị cụ thể.

Thân mến
Vetsaigonlondon.

BUBBA

Super *********
Q:Bác sĩ ơi, chó con nhà cháu mấy ngày trước rất hoạt bát, nhanh nhẹn. Vậy mà từ sáng nay nó chỉ nằm một chỗ ngủ, không muốn đi. 4 chân đứng không vững, có lúc người nó cứ giật lên như bị nấc. Hôm trước nó có ăn cơm thừa để từ sáng. Hôm sau nó bị đi chảy và trông rất mệt mỏi. cháu rất lo không biết nó có bị viêm ruột không, nếu không viêm ruọt thì là bệnh gì? Phải chữa trị như thế nào?
Cháu xin cảm ơn.

A GreenvetHanoi:
Tiêu chảy, mệt mỏi và bỏ ăn là hội chứng của nhiều bệnh ở chó non: Rối loạn tiêu hóa, ngộ độc thức ăn, nội ký sinh trùng: giun sán... triệu chứng lâm sàng của một số bệnh dịch nguy hiểm: Parvovirus, Carre, Parainfluenza...

Bạn cần khám BSTY ngay để xác định bệnh và hướng điều trị. Thông tin về một hội chứng bệnh khó có thể tư vấn cho bạn được. Chờ tin bạn.

BUBBA

Super *********
Q: Con cún nhà em (chó ta, 2 tháng, nuôi từ lúc 3 tuần rưỡi) dạo này hai chân trước nó đi cứ bành bạnh ra như hình chữ V ngược á, còn có dấu hiệu sập bàn nữa. Liệu có phải em nó thiếu canxi không ạ? Nếu đúng thì em phải làm sao bổ sung Ca cho em nó ạ?

A Vetvrtc
: Xin chào bạn! Razz
Vetvrtc rất vui khi biết rằng bạn rất yêu cho ta. Mình xin chia buồn với bạn. Nhưng bạn cũng đừng quá lo lắng, trường hợp cún của bạn có thể khắc phục như sau. bạn cho cún ăn những thức ăn có nhiều caxi, vitamin D,hoặc bạn cũng có thể dùng các chế phẩm canxi cho chó ăn thêm, nếu bạn ở Hà nội thì bạn có thể tìm mua chế phẩm "pet-grow" để cho uống thêm. Tuy nhiên để những canxi từ các nguồn thực phẩm hay các chế phẩm đuợc hấp thu vào trong cơ thể thì bạn cần tăng cường cho cún vận động và tắm nắng.
Khi điều trị trường hợp này bạn phải kiên trì một chút nhé Razz
Chúc chú cún của bạn mau bình phục
thân
vetvrtc

A Lapsuong:

Canxi cần thiết cho cơ thể, đặc biệt với cho đang phát triễn và giống chó lớn con. Tuy nhiên, đa số nói đến xương, phát triển, khoáng là nguời ta nghĩ đến Canxi. Điều này đúng nhưng chưa đủ.

Đa số chó có biểu hiện yếu xương, phát triển xương biến dạng, còi xương là do mất cân bằng trong khẩu phần ăn. Nếu chỉ cho ăn thịt không thôi mà không có rau, có cảbonhydrate (tinh bột), vitamin, chất béo thì chắc chắn sẽ bị biến dạng xương do mất cân bằng cãni/phospho.

Bạn cần cho chó của bạn ăn đủ các phần sau đây trước khi bổ xung thêm canxi (vì nếu cho ănn nhiều cãni hơn các phần khác sẽ gây bệnh).Protein (thit, cá, trứng, ....) 16 -20% khẩu phần ăn cho chó trưởng thành và có thể cao hơn cho chó non. Carbonhydrate (cơm, bún, bành mì, khoai, ...), dầu ăn, rau, vitamin và khoáng.

Vitaminh thông thường có sẵn trong thức ăn và không cần thiết phải bổ xung. Riêng vitamin D là yếu tố cần thiết cho việc hấp thu canxi. Bạn cần cho chó tắm nắng, đi dạo bên ngoài để cơ thể tổng hợp vitamin và đồng thời tập thể dục.

Cung cấp canxi thì thường nấu khẩu phần cân đối bạn không cần cung cấp thêm Ca. Canxi nếu cần thì cung cấp bằng đường ăn sẽ tốt hơn là đường tiêm chích. Các thức ăn như sữa, trứng (có vỏ hoặc không có vỏ đều tốt), cá nhỏ nguyên con, hải sản sẽ rất giàu canxi. Canxi carbonate là nguồn canxi mà chó hấp thụ tốt, có nhiều trong vỏ trứng. Bạn có thể xay ra và trôn vào thức ăn.

Khi nghĩ chó thiếu canxi, hạ canxi huyế thì phải xét nghiệm máu mới biết được. Bằng mắt thướng không thể nói được vì bệnh xương khớp có rất nhiều yếu tố ảnh hưởng. Nhiều trường hợp cứ cung cấp canxi nhiều quá cũng gây nên bệnh cho chó.

Tóm lại, bạn nên cho chó ăn khẩu phần cân đối trước khi nghĩ đến việc cung cấp thêm canxi

Cảm ơn bác sĩ và AE chú cún nhà em đã khoẻ rồi lí do là chú ta hơi thiếu canxi nên chời lạnh chạy nhảy mạnh chú bị đau khớp xương.đã tiêm canxi và bổ xung mỗi ngày 01 cốc sữa canxi .

hoaloaken

Member
Bạn kiểm tra lại xem chú Rot 4 tháng tuổi đó đã hoàn tất lịch trình tiêm chủng vaccine ( đủ 2 lần ) chưa? Đã tẩy giun 2 lần ? Có các dấu hiệu gì khác: nôn ói, bỏ ăn, tiêu chảy... bạn nên đưa cún đi khám BSTY ngay nhé. Mong hồi âm.
anh ui, em ko biết chú cún con nhà em bao nhiêu tuổi (vì em mới mua co 3 ngày ơ tiêm àh),em muốn hỏi là nếu đem cún con đi tiêm phòng bệnh thì các bác sĩ có xac định được tuổi của chú cún con hay ko để mà biết cách tiêm đúng thuốc cho nó, mong anh tư vấn giúp em

antonio_tan

cho em hỏi chó con được 3 tháng mua về đã chích ngừa 2 lần thì có thể chích tiếp thêm 1 lần nữa ngay lập tức không?( vì em nghe đồn mua về dù đã chích rồi nhưng mình nên chích thêm 1 lần nữa cho chắc ăn). chích thêm như vậy chó có bi gì không (vd: yếu, mất sức đề kháng...)? chó được 3 tháng thì đã chính ngừa dại dược chưa? mong bs trả lời dùm, xin cảm ơn.