• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hỏi đáp về chăm sóc chó Phú Quốc

KHIEMTN

Member
Bạn cho nó ăn thịt sống thì phải tẩy giun thường xuyên bạn ạ . Có khi phải mổi tháng 1 lần ấy . Chó bị nhiễm giun sẽ rất chán ăn .
Bạn cho nó ăn nhiều lần trong ngày chăng ? Thường mình thấy chó được cho ăn nhiều lần trong ngày sẽ ...chỉ toàn tìm thịt mà ăn !!! Sau khi tẩy giun , bạn xem lại cách cho ăn . Có khi ngày chỉ cho ăn 1 lần nó sẽ ăn nhiều hơn ngày cho ăn 3 lần bác ạ .

Hehehe!!! Bệnh này có tên là : "Cưng chiều quá mức " !!!

catsamac

Member
Bác cho nó ăn nhiều thịt sống, đến một hôm nào không mua kịp thịt cho nó ăn thì sao nhỉ? Không biết nó có thấy thèm thịt người ko đây!

NHiều người nuôi khuyên không nên cho chó ăn thịt sống vì tuy chó sẽ đẹp hơn nhưng rất hung dữ và có thể cắn người hay ăn thịt trẻ nhỏ.

kiwii

Bạn cho nó ăn thịt sống thì phải tẩy giun thường xuyên bạn ạ . Có khi phải mổi tháng 1 lần ấy . Chó bị nhiễm giun sẽ rất chán ăn .
Bạn cho nó ăn nhiều lần trong ngày chăng ? Thường mình thấy chó được cho ăn nhiều lần trong ngày sẽ ...chỉ toàn tìm thịt mà ăn !!! Sau khi tẩy giun , bạn xem lại cách cho ăn . Có khi ngày chỉ cho ăn 1 lần nó sẽ ăn nhiều hơn ngày cho ăn 3 lần bác ạ .

Hehehe!!! Bệnh này có tên là : "Cưng chiều quá mức " !!!
Thường thì 1 ngày cho nó ăn 2 lần. Mình sẽ thử cho nó ăn 1 ngày 1 lần thử.

kiwii

Bác cho nó ăn nhiều thịt sống, đến một hôm nào không mua kịp thịt cho nó ăn thì sao nhỉ? Không biết nó có thấy thèm thịt người ko đây!

NHiều người nuôi khuyên không nên cho chó ăn thịt sống vì tuy chó sẽ đẹp hơn nhưng rất hung dữ và có thể cắn người hay ăn thịt trẻ nhỏ.
Chó nhà mình hiền khô hà :cool:. Chỉ thấy nó sủa thôi chứ chưa cắn ai. Người lạ vô nhà là nó bu vô sủa làm ra có vẻ hung hăn lắm nhưng mà chưa táp ai :D. Ai lạ vô nhà đi đâu là nó theo đó à nha. Ở TP HCM bạn nào biết chổ nào dạy chó uy tín thì chỉ mình với. Thông thường để dạy chó nghe lời, không ăn bậy... thì mất bao lâu vậy ?

wanfu

chó nhà mình cũng như chó của bạn cũng kén ăn và xoáy thì cũng y chang có bà con ko ta?bạn cho mình nick hay đỉa chỉ để liên lạc nha
yahoo:cao_keu1m85 ban add nick mình nha

Cho mình hỏi chó nhà bạn có tham ăn không , ví dụ như nếu nó biết có ai định giằng thức ăn của nó thì nó có gầm gừ hoặc giữ chặt không ạh, nếu bạn muốn nó ăn nhiều thì có thể dựa vào đặc tính đó để bắt nó phải tự ăn nhiều , ví dụ như là kêu meo meo hoặc gâu gâu hoặc mượn tạm chó mèo nhà nào dứ dứ vào bát ăn , đảm bảo là nó sẽ ăn lấy ăn nể ....Tham ăn như chó mà :D
Giống e PQ nhà em nè , ngày trước ốm tong teo nhưng vì biết tính nó tham ăn nên bố em hay lấy con mèo ra dứ dứ ( tất nhiên là nó bị xích) bát cơm hết veo trong vòng 3phút nhưng hihi đảm bảo nó không thấy ngon là gì!
Còn về chuyện bác sỹ thú y mình đồng ý với bạn , bố mình cũng phải chữa cho con PQ nhà mình bằng thuốc của người mới khỏi đấy( bố mình là bác sỹ chữa cho người đấy ạh), bố mình xem đơn thuốc mà BS thú y kê cho bảo là toàn thuốc dởm thôi nhưng đây là ý kiến của riêng mình thôi nhé( k may gặp phải BS thú y dởm mà) có gì bạn vẫn cho chó của bạn đi khám thì hơn !
Đây mặt mũi em PQ của mình đây ạh , béo tốt bóng mượt ( mỗi tội giờ nó ăn không ai lại gần được) nhưng chỉ cần nó không ăn mình kêu meo meo là ....hị hị...

kiwii

To hoamattroi8386 : con chó của bạn đẹp ha. Mấy tháng rồi vậy bạn ? Con chó mình cũng tham ăn lắm. Để mình dùng cách này thử.
Không biết có cu cún của ai đam mê thể thao không ta ? Chó nhà mình rất đam mê thể thao. Mình chơi cầu lông thì nó canh me đớp trái cầu :D. Chơi đá banh thì nó chạy theo banh và tìm cách giữ trái banh bằng miệng và chân trước :monkey:. Nó nghe tiếng trái banh là nhảy tưng tưng liền hà. Đúng là giống chó này khôn thiệt.

Callalily

Member
Em mới bắt 1 em Phú Quốc cái, 4 tháng tuổi, đã tiêm 1 mũi. Hôm đầu tiên về nhà, em nó đi vệ sinh phân hoàn toàn bình thường. Nhà em ăn cơm, thì cho nó ăn cơm chan canh (ít dầu mỡ thôi). Đêm cho nó 1 miếng gỗ to để nó nằm, nhưng nó không chịu nằm trên đó, toàn nằm đất thôi ạ. Đến chiều ngày hôm sau, thì nó bắt đầu có triệu chứng ăn không tiêu được, nó ăn gì là đi phân nguyên xi như vậy, có khi còn nôn nữa, thức ăn không có dấu hiệu bị phân hủy gì cả. Em thấy bụng nó đầy hơi (không tiêu được mà), nên em cho lên sân thượng, đi lại vài vòng, thì nó đi vệ sinh và thấy bụng đỡ đầy hơi hơn trước. Nhưng đến hôm nay (ngày thứ 3 kể từ khi về nhà) thì nó vẫn đi phân sống như vậy và bỏ cơm tối nay, em thấy nó hơi hơi sốt, nên lót cho nó 3 miếng vải dày để nằm và cô nàng đã chịu nằm trên vải. Các bác cho em hỏi, có phải chó của em bị lạnh bụng không ạ? Và nên chữa như thế nào?

catsamac

Member
Theo mình thấy ở hai con PQ nhà mình thì nó khoái ăn cá biển lắm. bạn thử xem

Nhưng chắc bạn nên hỏi các chuyên gia thú y như bác kimtiem chẳng hạn! Chúc bạn may mắn!

chungthuy

Con PQ nhà mình lâu lâu cũng bỏ ăn, ói tùm lum đầy nhà mỗi lần như vậy mình lấy dầu gió xanh xoa bụng cho nó, cho uống thêm nước gừng+xả nấu sôi để nguội, nấu cháo nhẹ cho ăn thì thầy ngày hôm sau lại ăn như chưa bao giờ bị bịnh. Đôi khi thay đổi thời tiết chó cũng bị như vậy (Bạn xem nó có ra ngoài ăn lá cỏ không). Kinh nghiệm này mình học từ bác hàng xóm. Mimi nhà mình toàn nằm nệm thôi, bạn đừng cho nó nằm đất lạnh bụng

shpy2001

Các bạn cho mình hỏi: chó có thay răng không ?!
1 chú PQ đực ở nhà mình quậy hơn mấy chú kia, lại tưởng võ công cao cường nên hồi gần 2 tháng tuổi nhảy từ cầu thang này qua cầu thang kia. Không may trượt chân rơi từ lầu 2 (gần 9m) xuống đất. Dọc đường bị va đập như bịch rác (mình nhình thấy nó rơi mà cứ tưởng ai làm rơi bịch gì !!!). Hậu quả gãy 1 răng nanh. Giờ thành chó sún răng, 6 tháng tuổi rồi chưa thấy dấu hiệu gì mọc răng hết!

À, thêm nữa, mấy em PQ nhà mình thấy người nhà về thì mừng lắm, nhảy tưng tưng (thích lắm). Nhưng mấy cái móng trước của bọn nó bén quá, quặp lại hình lưỡi liềm luôn nên mình hay bị cào đau lắm. Quần áo thì dơ và trầy hết! Đánh thì không nỡ vì bọn nó mừng mình mà. Làm sao đây các bạn?

catsamac

Member
Theo mình thì móng chó sắc quá có thể dùng kìm cắt móng cắt và dũa lại cho tròn nhưng dễ cắt vào phần tuỷ trong móng. Tốt nhất kiếm cái sân bê tông nào hoặc dắt chó chạy ngoài đường vài lần là mòn hết thôi!

Còn việc tai dựng thì khá khó vì nếu con nào cụp hẳn thì chắc sẽ không dựng được. Những con hơi cụp chút xíu thì kinh nghiệm dân gian cho ăn nhiều trứng sẽ dựng được tai! Mình cũng chưa thử nên chưa kiểm chứng được. Hoặc dùng cách của CEN cũng được đó!

dingoo

<color="Orange">Chuyên gia</color>
mong và móng .

anh Q oi chó nhà em đuoc 3 thang tuôi roi ma no van chua lên tai ko bit em phi lam nhu nào con cung dan thi tai nó dung dung luon..mong ai bit noi cho minh voi cam on
Để cho các bạn trên diễn đàn có thể trao đổi với bạn -nên viết chử VN có dấu rỏ ràng hơn , như đọan viết của bạn " ..mong ai bit noi cho minh voi cam on. " Bạn Catsamac hiểu chử "mong" của bạn thành chử "móng" và trả lời là " Theo mình thì móng chó sắc quá có thể dùng kìm cắt móng cắt và dũa lại cho tròn nhưng dễ cắt vào phần tuỷ trong móng. Tốt nhất kiếm cái sân bê tông nào hoặc dắt chó chạy ngoài đường vài lần là mòn hết thôi!" .
Xin trả lời việc cái lổ tai như sau .
Việc tai chó có dựng hay cụp thường phụ thuộc vào 2 yếu tố chính :
-Di truyền từ các thể hệ trước , không chỉ là từ cha mẹ , ông bà mà có khi tìềm ẩn từ các thế hệ trước đó nữa , mà thế hệ bạn đang nuôi thì mới bộc lộ ra , do cấu trúc di truyền thông thường trong trường hợp này kích cở của cấu trúc tai lớn hơn , cấu trúc sụn ít hơn và mềm hơn .Trường hợp này không thay đổi được trừ trường hợp bạn đưa vào thẩm mỷ viện họ sẽ giải phẩu đưa 2 cái nẹp bằng inox vào bên trong để làm tai dựng lên , nhưng khá tốn kém và thỉnh thoảng gây ra dị ứng .Thỉnh thoảng trong những đàn chó PQ gặp tình trạng này nhưng tỉ lệ khá thấp.
-Chế độ dinh dưởng kém , hoặc không cân đối , yếu tố này có tác động nhưng không lớn đến việc tai dựng nhưng khi bạn nuôi -chăm sóc dinh dưởng bình thường cho ăn cơm , thịt , cá , xương ,thêm 1 tí chất béo như dầu , mở lại càng hay . ( khi chó đầy đủ dưởng chất ... thì tai sẽ phát triễn bình thường . ) Hoặc các loại thức ăn cho chó cũng mang lại kết qủa tốt .
-Những tác động khác như làm dựng tai như kẹp tai 1 thời gian .. có thể có trong 1 vài trường hợp cụ thể nhưng chưa được minh chứng đầy đủ ( bởi vì có khi bạn không tác động thì nó cũng dựng ..) . Điều này chúng ta quan tâm và tiếp tục theo dỏi .