• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hậu Quả Của Dùng Sai đường Cho Thuốc

Manonero

Member
HẬU QUẢ CỦA DÙNG SAI ĐƯỜNG CHO THUỐC

Cún "Sẹo"- Buồn, vui ký sự.

(Bài của bác sĩ GreenVet chuyển từ diễn đàn cũ )

Đàn chó Great Dane 2 tháng tuổi đẹp như tranh vẽ ở Vạn Bảo Hà nội, người sử dụng thuốc muốn "bổ sung" can-xi đã dùng Cancium Chlorua lẽ ra chỉ định tiêm tĩnh mạch, lại tiêm bắp thịt gây hoại tử, thối loét cơ bắp, đau đớn cho cả chó và chủ. Thật đáng tiếc.

Chủ chó đã đưa cho BSGV con chó trên và nhờ làm" giải pháp nhân đạo", nhưng lại đúng vào mồng một âm lịch đầu tháng, BS không nỡ và đang cố chữa trị. Hiện nay đã khả quan, chó bắt đầu ăn và hết kêu la đau đớn, các phần thịt hoại tử đã khoét bỏ và chống nhễm trùng.

Sẽ có thông tin thêm cho anh em về ca bệnh này.

BUBBA đã viết :
Làm sao BS có thể chữa được chú chó như thế này ạ?
Thực ra lúc đầu cũng khó tin có thể cứu được, chủ chó rất thương và cứ yêu cầu tiêm ngủ vĩnh viễn. Như đã nêu ở trên, BS không muốn nó đi vào đầu tháng và đã truyền dịch pha kháng sinh liều cao vào TM chống nhiễm trùng máu và hoại thư cơ bắp. Nguy hiểm nhất là lỗ dò xoang bụng và nhiễm trùng tủy sống gây bại liệt. Phải cắt loại bỏ phần thịt hoại thư, rửa, sát trùng thịt thối rữa bằng Ô-xy già + KS và Iodin 5%, tăng sức bằng truyền dịch glucose 30%.

Tin vui là hôm nay không còn mùi hôi thối của tế bào chết, chó đã đi lại được và tự ăn thức ăn ngon lành. Mong 1 sự diệu kỳ sẽ đến ! Con chó này sẽ được cứu đến cùng. Hiện nay chủ chó vẫn nghĩ là BS đã "làm nhân đạo".

Cám ơn BUBBA và anh em đã quan tâm đến chuyên môn của BS.

cungthichcho đã viết :
Vậy lỗi ở đây là do chủ thiếu kinh nghiệm hay do BTY thiếu chuyên môn????

BS không muốn nói lỗi tại ai, nhưng viết bài này chỉ mong sẽ không bao giờ có ai làm điều này, dù cho là vô tình với cún cưng nữa.

haufriendship đã viết
chao bac si GV
nhin buc anh cua chu cho nay em lai nghi van con co the chua trị. em có thể góp một ý kiến nho nhỏ được không ạ. Bac co the nuoi mot thoi gian ngan nua cho miệng vết thương nhỏ lại một chút, roi bac lam mot phau thuat: "Dùng tự thân Da vá vết thương", (em nghi phau thuat khong nho dau, dung da o phan dui va len phan lung), nhung voi dieu kien bac si phai tao vet thuong moi o phan lung, tuc la khoet bo phan da thit dang bi loet. Hien nay phau thuat nay da va dang duoc rat nhieu nguoi dung de dieu tri ton thuong da o muc do rong.
Sau phau thuat khong duoc dung khang sing lieu cao đổ trực tiếp vào vết mổ, dùng truyền tĩnh mạch kháng sinh, tiêm bổ thể. VB12
tỉ lệ thành công là 70-80%. Vết khâu "ở các thành da tiếp xúc với da dùng khâu qua biểu bì không xuyên qua tổ chức., còn phần giữa và phấn xung bác cũng dùng xuyên qua biểu bì từ dưới lên trên và xuyên qua tổ chức ở phần nông.
Chúc bác sĩ thành công.
Cám ơn ý kiến hay của haufriendship, nhưng thật đáng buồn là vùng hoại tử quá rộng, vả lại có lỗ dò thủng vào bụng gây nhiẽm trùng phúc mạc rồi, hôm nay lại bốc mùi thối.

BSGV cũng có ý định vá da nhưng không thể làm bây giờ được vì vết thường vẫn còn hoại tử và tiếp tục nhiễm trùng. Cho đến giờ phút này BSGV phải bó tay rồi. Hôm nay chó lại không ăn, sốt cao và nhiễm trùng phúc mạc và cả tủy sống nữa. Nếu sống đựơc cũng liệt mất thôi.

Ngày mai nếu xấu hơn nữa thì phải làm nhân đạo cho kiếp sau "nên người" vậy !

haufriendship đã viết :
Vang bac si noi dung. neu tinh trang cua benh nhan cua chung ta khoe nen mot chut co the thuc hien duoc. gio thi....
Ah, xin phep bac si co the neu ro tinh trang hien nay nhiem trung tuy song cua chu cho nay ra sao duoc khong ah. Neu co phac do dieu tri thi cang tot ah.
cam on BS.
Than ai.
Vì có các lỗ dò, không những vào xoang bụng mà còn qua khớp đốt sống. Biểu hiện bắt đầu có dấu hiệu liệt vận động, nhiễm trùng xương. Như bạn thấy đấy, diện tích hoại tử, hoại thư quá lớn chiếm 25% cơ thể rồi, việc phục hồi cực kỳ khó khăn. Mặc dù liên tục truyền dịch pha kháng sinh liều cao vào TN, nhưng vẫn ít cơ hội sống.

Goldenlotus1105 đã viết :
Hic, ko biết chú chó đó sao rồi, hôm nay cháu mới đọc bài viết này. Tội nghiệp bé đó quá!
Rất vui được thông báo cho bạn Goldenlotus1105 và các bạn, chú GD trên đã thoát chết. Vết thương đã khỏi, ăn khỏe, nhanh nhẹn. Sẹo đã thu hẹp lại nhiều. Chờ một thời gian nữa BSGV sẽ trao đổi với BS Haufriendship, NCS Thạc sỹ tại TQ về vá da nữa là ổn.

Mời các bạn xem hình chú chó Great Dane SẸO ( tên do BS đặt ) chụp cách đây 15 ngày.

Hôm qua BSGV đã ghi hình 10' về Sẹo với , rất nhanh nhẹn và quý trẻ con, thậm chí chới đùa với 2 chú thỏ nữa. Băng hình thật ngộ nghĩnh này được chính chủ chó xem chiều nay. Còn vết thương chỉ thu hẹp bằng ngón tay, cám ơn ý kiến của Haufrienship về việc tạo vết thương mới và khâu da lại là xong, không cần phải vá da nữa. Hôm nay BSGV cũng sẽ ghi hình bố, mẹ của SẸO được một Họa sỹ nhập thẳng từ ngoại quốc về. Sẽ có post hình toàn gia đình của Sẹo trên VP. Thanks mọi người quan tâm.

Vài hình ảnh mới nhất của "SẸO", nay đã 6 tháng tuổi, thân thiện với trẻ nhỏ, tỏ ra một thanh niên "có bản lĩnh đàn ông", "vũ khí" rất hoành tráng và khá bắng nhắng...

Anh Chiến Quận Long Biên , Hà nội là chủ nuôi Sẹo cùng BS cứu Sẹo lúc hiểm nghèo nhất đã không đồng ý để BSGV phẫu thuật "thẩm mỹ" vì thương sẹo đau, với lời giải thích:" Tên nó là Sẹo thì phải có "sẹo" chứ!".

Tác giả bài viết : Bác sĩ Greenvet và nhân vật chính

Sau đó 1 thời gian ko lâu, Sẹo chuyển hộ khẩu về với Manonero. Sau đây là những bức ảnh hiện tại của Sẹo. Có thể nói cuộc đời cu cậu là 1 kỳ tích. Chính vì thế mà hiện nay cu cậu được chiều, rất hay làm nũng. Nỡm lắm

Rose1402

Vietpet sponsor
Eo, hic sao lại khơi gợi lại nỗi đau của Sẹo vậy anh ơi??? Sẹo đẹp giai hôm nào đi off cập nhật hình ảnh mới nhất cái nàoooo....

trung2t3c

Active Member
1 câu chuyện kì tích và cảm động......... nhìn chú Sẹo lớn tướng thì ai cũng mừng cho chú........... chú đúng là 1 chú chó gặp nhiều trắc trở....may mà có những ng như BSGV.............. cám ơn BSGV nhiều lắm :)

tantulinh

Member
Trời, nhìn những bức ảnh ở trên thì ai nghĩ là cứu đc chú cơ chứ, đúng là chú Sẹo này may mắn lắm mới có thể khỏi bệnh và sống khoẻ mạnh, đúng là kì tích của cả Sẹo và những người đã yêu thương chăm sóc chú, em cảm phục lắm !!!Không bao h là hết hi vọng!

MaiMai

Thật không nghĩ là cu cậu này qua khỏi,nhìn mấy cái ảnh đầu thương quá.

Manonero

Member
Vậy đấy..ko những cu cậu qua khỏi. Mà lớn lên còn đẹp rai cao ráo lắm cơ. Tiếc mỗi cái là người có sẹo nên mấy em gái hiền hiền nhìn hay sợ thôi. Hi hi :p :p

Lần đầu tiên gặp Sẹo em có sợ đâu. Chỉ sợ mỗi cái đuôi quất quất đau như roi da ý! :D
Tính em ý thì vui vẻ và dễ thương kinh khủng,lại còn ngoan và nghe lời chủ nữa. Chứ ko như 1 anh em to bự khác cùng nhà...
Nhìn vết sẹo và nghe anh Lâm kể sơ qua chuyện,em ko nghĩ Sẹo đã trải qua 1 biến cố lớn trong đời từ khi còn quá bé (về tuổi) như thế. Thực sự là thương và xót quá,khiến em lại nghĩ đến con cún cũ của em cũng vì ko muốn nó đau đớn nên đành fải tiễn cún đi...
Em xin chân thành cảm ơn tấm lòng cùng chuyên môn sâu sắc của BSGV đã cố gắng cứu sống được em Sẹo. Cảm ơn anh Lâm đã nuôi bé Sẹo - 1 thành viên vào loại "lực lưỡng" và quen thuộc của VP khỏe mạnh đến bây giờ. Chúc Sẹo luôn bắng nhắng và chóng tìm được bạn gái nhé! :D

Khủng long

Active Member
Mình nghĩ Phép mầu không phải từ ông Tiên , ông Bụt , mà phép mầu có được là từ Tình thương và lòng Nhân ái.Nhờ tình thương và lòng nhân ái mà Sẹo đã được sinh ra lần thứ hai .Mình cảm phục BSGV và khâm phục Sẹo sức chịu đựng và có bản năng sinh tồn mạnh mẽ .

cảm động quá,đúng như bạn khunglong nói nếu không nhờ lòng thương yêu và cách chăm sóc tốt của chủ và bác sĩ thì em nó giờ không còn tồn tại,mình thật sự vui quá vì trước đây có theo dõi hình ảnh em nó ở diễn đàn cũ..cứ nghĩ nó không qua khỏi với vết loét đó..vậy mà khâm phục thật,giờ nhìn em nó qua hình thấy mừng ghê,xin chúc mừng..

Manonero

Member
Bác nào ưng ý em nó muốn làm sui gia cứ liên lạc với em nhé. Đến lúc cho cu cậu giải ngố rồi

Vladavia

Member
Hê hê, thế tình hình ông anh định cho thằng nào giải ngố trước đấy? Có khi cho thằng côn đồ kia nó giải tỏa trước cho nó đỡ sung. :)):))

Manonero

Member
Tuổi phối giống của Saint những 20 tháng cơ ông em ơi. Thôi đành cho thằng côn đồ ấy nó đợi đã vậy...chậc..mình còn phải đợi đến mười mấy năm cơ mà :D

Vladavia

Member
Em cũng biết thế nhưng mà cứ để nó ức chế quá lại làm điều tội lỗi thì chết. Thiếu niên là nó hay tò mò lắm anh ơi. Hôm nào dắt chúng nó lên cửa hàng thì ới em phát nhá. Sang đó búng cà trêu tức nó chơi. :)) :))

Manonero

Member
Ờ...ới thì ới được. Nhưng cấm có được búng cà. Em nó còn đang nhỏ dại chú cứ búng búng nó lên cơn thì chết anh. Phải để cho em nó thuận theo tự nhiên chứ...

ke ke

hungvuong1

<font color="Orange"><strong>Chuyên gia huấn luyện
Quả là một kỳ tích! Xin bái phục và cũng xin chúc mừng Dr. Báu cũng như chủ sở hữu của chú Sẹo. Đúng là: "Từ cõi chết em trở về chói lọi". Qua câu chuyện về cuộc đời của em "Sẹo" âu cũng là một bài học kinh nghiệm quý báu đối với những người nuôi chó như chúng ta, rằng trước khi muốn sử dụng thuốc gì cho cún cưng của mình (kể cả thuốc bổ) cũng cần tham vấn ý kiến của Bác sĩ, để tránh gặp phải những trường hợp đáng tiếc như "chuyện của cu Sẹo".

Manonero

Member
Xin cảm ơn anh hungvuong1 vì lời chúc của anh. Cũng hi vọng là bài viết của Dr. Báu sẽ giúp cảnh tỉnh những người mới nuôi chó trong vấn đề mua và sử dụng thuốc thú y.

Tất cả là : Phải đọc kĩ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng và hỏi ý kiến bác sĩ của bạn.

trunganh

khụt!!! cảm đông thật ! đọc xong cảm thấy mình vẫn còn thờ ơ với bé tũn wá

pacific1

Member
thật tội nghiệp

theo mình nghĩ nếu nhầm đường cấp thuốc cũng đâu nghiêm trọng vậy????chất phải có vấn đề gì khác nữa,dể đến như vậy là nhiều lắm rồi đó,khủng khiếp thật.nhưng đúng là chỉ có tình thương mới có thể trị hết cho cún,cũng rất kien trì mới có thễ làm tốt,rất khâm phục người chữa trị

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
theo mình nghĩ nếu nhầm đường cấp thuốc cũng đâu nghiêm trọng vậy????chất phải có vấn đề gì khác nữa,dể đến như vậy là nhiều lắm rồi đó,khủng khiếp thật.nhưng đúng là chỉ có tình thương mới có thể trị hết cho cún,cũng rất kien trì mới có thễ làm tốt,rất khâm phục người chữa trị
Nếu tiêm Canxi clorua ( Ca Cl2 ) vào bắp thịt thì đều bị hoại tử thối thịt như trên,
Hy vọng không có BSTY nào nhầm hoặc "thử" việc này !

1stLady

Member
Thật đáng khâm phục - chó nhà em bị bệnh viêm da chữa đã rất cực (nay đã khỏi) - nay nhìn thấy ca này thì thấy mình cũng chưa thấm vào đâu. Thêm 1 kinh nghiệm chích thuốc xương máu.
Mà bây giờ sao nhiều tiệm thú y non tay nghề thế - em thấy việc này cần phải báo động rồi đấy ạ.