• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hướng dẫn làm nhà cho chó mèo

TrinhMom

Để thú cưng của bạn luôn được phát triển toàn diện, khỏe mạnh thì giấc ngủ của chúng cũng là một trong những yếu tố quan trọng nhất. Bạn quý chúng như là những đứa con tinh thần của mình , sẽ thật ý nghĩa nếu như bạn tự tay làm cho chúng một ngôi nhà xinh xắn. Hôm nay, chúng tôi sẽ hướng dẫn làm nhà cho chó mèo để các bạn có thể tự tin thiết kế theo sở thích của bản thân.

Các nguyên liệu cần chuẩn bị
– Gỗ
– Máy cắt gỗ
– Súng bắn đinh
– Màu sơn.
Bạn nên xem xét kỹ loại gỗ mình đóng bởi mỗi loại cún khác nhau sẽ có những yêu cầu về chuồng khác nhau. Thường thì nên mua gỗ pallet, loại gỗ này rất rẻ và rất dễ tìm mua tại các cửa hàng trên toàn quốc.
Nên xây nhà cho chó mèo có không gian khô, sạch sẽ và thoáng mát. Chú ý đến các yếu tố như sự cách nhiệt, để ngôi nhà mát mẻ nên tạo một lớp gạch giữa ngôi nhà với mặt đất để cách nhiệt hiệu quả. Đặc biệt bạn cần phải thiết kế hợp lý ngôi nhà xây lên không bị ảnh hưởng bởi nắng, mưa, gió, bão.

Bước 1 : Bạn cần chuẩn bị một khung gỗ hình vuông khoảng 93cm để làm sàn.

Bước 2 : Sử dụng một khung hình vuông và bút phác thảo lên khung. Cắt tấm gỗ thành 4 mảnh với chiều dài và chiều rộng tùy vào kích thước của cún nhà bạn
Bước 3 : Dùng mũi khoan tạo các ốc vít lắp ghép những mảnh gỗ để tạo thành một khung hình dưới đây.
Bước 4 : Dùng súng bắng đinh đóng 3 thanh gỗ bên trong cách đều nhau.

Bước 5 : Bạn đặt tấm gỗ hình vuông 93cm kia lên khung bạn vừa làm.

Bước 6 : làm một khung gỗ để làm tường bên kích thước tầm 92cm có then gỗ đóng giữa.

Bước 7 : Làm tường trước nhà và sau nhà. Tường trước có cửa ra vào để cún của bạn có thể chui ra chui vào thoải mái.

Bước 8 : Đóng 2 thanh gỗ dài 66cm sang hai bên làm cổng.

Bước 9 : Dùng súng bắn đinh đóng 2 tường bên của ngôi nhà lên.

Bước 10 : Sau đó, tiếp tục dựng tường trước và tường sau của ngôi nhà.
Bước 11 : Dùng 4 tấm ván bằng đó gán lên bốn bức tường của ngôi nhà. Cần đo đạc cẩn thận để 4 tấm ván đó đều vừa khít hết, riêng phần tường trước phải để hở phần cổng để cún chui ra chui vào.

Bước 12 : Nên gắn các mảnh gỗ nhỏ quanh viền cửa ra vào. Dùng súng bắn đinh vít lại cho chắc chắn.
Bước 13 : Chọn một màu sơn mà bạn yêu thích để sơn quanh ngôi nhà.

Bước 14 : Dùng một tấm ván gỗ làm mái nhà. Phía trên sử dụng một miếng tôn hoặc vài viên gạch ngói về lợp. Ngôi nhà của bạn trông sẽ rất đẹp mà lại thoáng mát.
Bước 15 : Sau khi lợp xong cố định lại 4 góc bằng súng bắn đinh.
Như vậy là ta đã có một ngôi nhà hoàn hảo cho thú cưng của mình.

Hướng dẫn làm nhà cho chó mèo bằng gỗ này sẽ tỉ mỉ và mất nhiều thời gian hơn so với làm nhà bằng giấy nhưng đổi lại bạn sẽ có một ngôi nhà tuyệt đẹp, chắc chắn cho thú cưng của mình. Chúc các bạn thành công.