• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

GSD đau chân!

Các bác giúp em với, em GSD nhà bây h là đc tầm 4,5 tháng!
Đêm qua vẫn chơi với nó bình thường, không có vấn đề j cả(23h còn làm 2 cái cổ gà), đến sáng nay ngủ dậy cho đi wc thì không hiểu sao em nó đi 3 chân( chân sau bên phải có hiện tượng bi đau cơ, co lên không chạm đất!). Bây h thì em nó đau chân chỉ nằm chuồng, ăn uống vẫn rất nhiều, wc không vần đề j! Chả hiểu em nó làm sao nữa??? Các bác tư vần giúp em cái!
Thank các bác nhiều nhiều!^:)^^:)^^:)^^:)^

hoangtkv

Active Member
Bạn trực tiếp quan sát mà còn không phán đoán được chó nhà bạn vì sao bị thế thì mình nghĩ chẳng ai có thể đoán được. Có thể đêm nó chơi bị kẹp hay ngã, cũng có thể do con gì đó cắn và rất nhiều nguyên nhân nữa. Cũng có thể do dinh dưỡng có vấn đề nhưng nếu dó dinh dưỡng thì nó cũng có biểu hiện từ từ và kèm theo nhiều nơi khác. Nói túm lại đôi khi cũng chỉ là đau bình thường thôi bạn không phải lo lắng đâu.

Chuồng trại rất đảm bảo, một mình một chuồng không thể bị con khác cắn cũng như bị kẹp chân vào đâu được!
Có thể do em nó bị thiếu Ca++ kết hợp với gập không khí lạnh buổi sáng hôm nay nên bị chuột rút vì vậy em đã tiêm cho 2ml Ca++ và kết hợp sử dụng đèn hồng ngoại xoa bóp chân, bây h đã có nhiều tiến triển khá tốt (vẫn còn đâu chân nhưng đã đỡ hơn buổi sáng)
Hiện vẫn đang theo dõi tình trạng, hehe

Tình hình là sau 2 ngày điều trị (tiêm 2ml Ca++, 2ml Vitamin tổng hợp chủ yếu là D3, kết hợp sử dụng đèn hồng ngoại xoa bóp chân, cộng thêm 1 viên canxy Pháp) thì bây h em nó đã đi lại chạy nhảy đc gần như bình thường (chỉ có lúc đứng lên ngồi xuống là hơi gượng còn lại đã bình thường)