• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Gold nhà em bị dị ứng da

pinkpinkcat87

Cu cậu được 1 năm tuổi rùi. Cứ đến hè là toàn thân nổi những vết mẩn đỏ, đóng vẩy, khi chải lông ra như vẩy gàu (không chảy nước hay mưng mủ). Các bác cho em hỏi phải bôi hay uống thuốc gì, cần bổ sung vitamin gì vào khẩu phần ăn không ? Cu cậu chỉ bị như vậy vào mùa hè thôi. Xin cám ơn !

tican71

Chú cún nhà mình cũng vậy đấy mới gần 3th tuổi nhưng dạo này nó cũng bị tình trạng ý như cún của Pink nếu chữa được thì thông báo cho mình biết với nhé thanks

Cu cậu được 1 năm tuổi rùi. Cứ đến hè là toàn thân nổi những vết mẩn đỏ, đóng vẩy, khi chải lông ra như vẩy gàu (không chảy nước hay mưng mủ). Các bác cho em hỏi phải bôi hay uống thuốc gì, cần bổ sung vitamin gì vào khẩu phần ăn không ? Cu cậu chỉ bị như vậy vào mùa hè thôi. Xin cám ơn !
Mới 1 năm tuổi thì làm sao mà dám khẳng định là "chỉ bị như vậy vào mùa hè thôi" :)

Cái vụ này thì đúng là phải ra bác sĩ để xem thực tế rồi!

Bro ngửi thử lông xem có mùi khai khai nồng nồng không

Nếu có thì là do nóng mồ hôi ra nhiều hok được vệ sinh thường xuyên (lông khô mà da bị ẩm) dẫn tới.

Rất Có Thể Cún Của Bạn Bị Viêm Da Dị ứng Bạn Nên Tắm Cho Cún Mỗi Tuần 3 Lần Bằng Sữa Tắm Chó Thử Xem

miuyeuthuong

Em PPCat87 à, chó Miu nhà chị cũng bị bệnh như vậy 4,5 năm nay rồi, chị chữa nhiều chưa khỏi. Nếu em tìm được bác sỹ tốt cho chị biết với nhé.
P/S L Không nên tắm cho chó bệnh như vậy bằng dầu tắm, sữa tắm nói chung, sẽ làm bệnh nặng thêm đấy. Nhà chị toàn đun nước bồ kết tắm cho Miu thôi

mrjackal

Member
Bro ngửi thử lông xem có mùi khai khai nồng nồng không

Nếu có thì là do nóng mồ hôi ra nhiều hok được vệ sinh thường xuyên (lông khô mà da bị ẩm) dẫn tới.
Chó đâu có tuyến mồ hôi hả bạn?

Gold nhà bạn có thể mùa hè bị như vậy vì khi bạn tắm xong không lau, sấy khô lông cho nó, da lông bị ẩm dẫn tới có mùi hôi và dễ bị nhiễm nấm, ký sinh trùng. Trường hợp khác là mùa hè Gold (Golden??) có lông dài, dày thường rất nóng và nó sẽ kiếm chỗ nào mát, ẩm ướt để nằm, đó cũng là một nguyên nhân.

Bạn nên vệ sinh sạch sẽ chuồng trại, nơi chó hay nằm, chơi đùa. Đồng thời tắm cho chó bằng shampoo tắm đặc trị có ở các hàng pet shop (ở Hà Nội bạn có thể tìm đầy đủ tại Pet shop 83 Hoàng Hoa Thám). Sau đó dùng hộp xịt dưỡng lông có tác dụng làm lông bóng mượt, trị gàu, chải lông thường xuyên. Những nơi mẩn đỏ có thể bôi các thuốc D.E.P, trangala. Chỗ da bị tổn thương, xước, chảy máu có thể rắc bột sulfar kết hợp xoa thuốc mỡ ( loại tra mắt của người) hoặc trangala (có mỡ trăn rất tốt, lại đắng nên chó sẽ không liếm vào đó gây viêm loét nặng hơn).

Chúc Cún của bạn mau khoẻ mạnh!