• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Giới thiệu chó Dosa (Korean Mastiff)

tosa-inu

Member
Tình hình là em mới phát hiện ra sự khác biệt của Tosa-inu (Japan Mastiff ) và Mee Kyun Dosa (Korean Mastiff)

Theo ý kiến chủ quan của riêng em thì Tosa -inu tai nhỏ hơn Dosa, bộ lông thô ráp hơn và đặc biệt là mắt không lộ mí trong.

Em đưa ảnh 2 loại để các bác nhận xét nhé

1 Tosa - inu
chó nhỏ

Chó trưởng thành

2. chó Dosa
chó nhỏ

Chó trưởng thành

link tham khảo về Dosa
http://www.dogbreedinfo.com/k/koreandosamastiff.htm
em tạm dịch thế này ạ :

Mô tả :Bộ lông ngắn, mềm và sáng. Mầu lông bao gồm các mầu : sôcôla, màu gụ, màu đỏ. Đốm trắng ở ngực cũng có thể được chấp nhận.

Tính cách: Có phẩm chất tốt, dễ bảo.Thông minh, trung thành. Dosa thích ở với người và nếu bị để một mình trong khoảng thời gian dài, trong trạng thái cô độc, nó có thể làm xáo trộn chút ít đồ đạc trong nhà.
Là một giống chó lớn hiền lành, có bản chất dịu dàng, thuộc dòng dõi quý phái, oai vệ mà thân thiện. Thích làm nũng những người mà nó yêu quý.
Đó là một con chó cảnh lớn, thân thiện với những con vật nuôi khác và trẻ con, dè dặt với người lạ. Phải trông chừng trẻ nhỏ vì nó có thể vô ý bước vào người hoặc tấn công chúng.

Cân nặng:
Cao: Con đực: 64-76cm
Con cái: 59-68 cm
Nặng: Con đực: 72-84kg
Con cái: 65-74kg

Tình trạng sức khỏe: Mắt có mí xệ màu đỏ anh đào mang đặc trưng của nòi giống, mí trong sệ. Một chế độ ăn uống tốt là điều tối quan trọng cho việc phát triển tối đa. Nên cho ăn thêm 2 – 3 bữa phụ một ngày.
Nó cũng có thể mắc chứng loạn sản và bệnh về mắt do di truyền như Entropia.

Thể lực: Có khuynh hướng lười nhác. Đối với chó con không nên luyện tập quá sức mà phải để cho nó có không gian luyện tập thoải mái, một mình.
Giống như tất cả những loài chó khác thì Dosa cần phải đi bộ hoặc là chạy bộ hàng ngày nhằm phát huy hết bản năng cơ bản của loài chó.

Tuổi thọ : Khoảng từ 7 đến 12 năm

Da và lông :Ít rụng lông, chải lông hàng tuần, làm sạch chỗ ở hàng tuần, tắm rửa với sữa tắm chống ve, bọ... hàng tháng.

Ai đã từng thấy con Nhầu thì sẽ thấy, về phương diện cá nhân em thì Nhầu chính là Dosa, em hứa với cả nhà là một ngày gần nhất sẽ có ảnh của Nhầu để các bác ngâm cứu xem nó là Dosa hay Tosa :D

Manonero

Member
Dosa và Tosa là 2 dòng chó dễ gây nhầm lẫn nhất trong dòng Mastiff. Thực chất 2 dòng chó này đều xuất phát từ cùng 1 tổ tiên, và đều có vị trí như nhau trong mỗi dân tộc sở hữu nó. Tuy nhiên Tosa Inu đã được FCI công nhận, còn Dosa, do được sự lai tạo của người Korean nhằm cải tiến 1 số đặc điểm khiến nó trở nên khác biệt với Tosa - nên vẫn thuộc loại NON FCI.

Dosa và Tosa vẫn thuộc nhánh chó Mastiff - và hiện nay giống chó DOSA của xứ sở Kim Chi vẫn đang bước trên con đường hội nhập với thế giới, thông qua cánh cổng FCI

Điểm khác biệt nhất giữa KOREAN DOSA MASTIFF và Tosa Inu ( Tosa Ken) là ở tính cách, Dosa được đánh giá là 1 giống chó showbiz, hoà thuận. Còn Tosa thì vẫn nằm trong 10 giống chó dữ nhất thế giới, được mệnh danh là Chó Chiến Đấu và bị hạn chế hoặc cấm nuôi ở 1 số nước châu Âu ( Anh Quốc là nơi cấm nuôi giống chó này)

Và đây..liệu có phải Dosa đã có mặt tại Việt Nam ??

trông gần giống chó shar-pei lai 1 số con chó săn ( con Hướng của bác nào ấy ) và với thàn khuyển tây tạng í nhỉ ,vừa to vừa đẹp !

ectasy

Member
xin đính chính lại là em Bướng chú ko phải Hướng. thích giống này lắm nhưng mà to quá . vẫn đang tranh cãi la Dosa hay Tosa hả các bác. hhihi. xem ra hành trình còn gian nan :))

tosa-inu

Member
có phải em nó ở Việt Nam đây không hả các bác,. bác nào thấy nó quen quen thì vào mà nhận đê..................

Nếu có thể thì MOD làm ơn cho ảnh to ra hộ em với nhé :D

bibin

Member
Hờ hờ ... Đây là Nhầu hả anh ? ... Lâu lắm em không có gặp không biết có phải không nữa . :D
Đúng là em nó thì dạo này nhìn ... quá đi mất nhìn khác đến kinh người , đô con.

Trông thật ấn tượng! Cho em hỏi ở Sài Gòn đã có mặt bọn này chưa vậy các vị tiền bối?

tosa-inu

Member
Hờ hờ ... Đây là Nhầu hả anh ? ... Lâu lắm em không có gặp không biết có phải không nữa . :D
Đúng là em nó thì dạo này nhìn ... quá đi mất nhìn khác đến kinh người , đô con.
Nó đấy em ạ, dạo này em ý hết viêm da và yếu chân rồi, cuối tháng 8 này em sẽ được thấy Nhầu :D

Hoangminh

Member
Đúng là em gì gì đó hiện ở VN ( nhầu thì phải) rất giống matif hàn rồi chứ không giống Tosa nhật . Về độ nhầu thì matif hàn nhầu nhiều hơn so với tosa nhật nhầu gần như là sa pei ấy, tosa chỉ nhầu trên trán và môi sệ thôi. Cám ơn hoàng tosa về thông tin về matif hàn nhé ( vì đọc qua thấy nó hiền và thân thiện - anh cũng đang tìm một con kiểu như con nhầu ấy qua đường TQ bên ấy tìm được rồi nhưng nói với anh là giống này không hề dữ và hơi vụng về nên anh lăn tăn quá vì anh cứ nghĩ là nó sẽ dữ dữ như kiểu tosa nhật nên chưa quyết lấy- giờ đọc bài post của em thì sáng ra nhiều may mà chưa lấy. Anh thì vẫn kết tosa hơn nó dữ dữ mới thích. cám ơn hoang tosa 1 lần nữa nhé
ảnh tosa nữa nhé kết quá nhưng giá mua ở nhật chát quá và tiền vận chuyển nữa về đến VN em 2 tháng tầm >2000 đô rồi

bác nào quan tâm xem thêm ảnh tosa nhật thì đây :
http://www4.nasuinfo.or.jp/~rainbow/minasama/tosa4.html
http://www.tosainu.jp/jiman/jiman.htm

hoan_nc

Member
chúc mừng ông bạn sở hữu một chú cún xịn, jống y trên ảnh, một lầnf nữa chúc mừng.

1Q2W3E4R

Member
mõm ko được vuông và hơi dài, thể trọng chắc cũng ko bằng, tuy nhiên màu lông khá đẹp. Tổng thể: 6/10. Chúc mừng bạn!

tosa-inu

Member
mõm ko được vuông và hơi dài, thể trọng chắc cũng ko bằng, tuy nhiên màu lông khá đẹp. Tổng thể: 6/10. Chúc mừng bạn!
Ông chuyên gia này lâu lắm mới thấy xuất hiện sau một đợt lặn mất tăm $-)

Bé mê chó

Lại thêm 1 chuyên gia nữa rồi, phục quá. Mà bạn ơi bạn nhìn ảnh sao biết thể trọng nó không bằng vậy...mà nó không bằng con nào hả bạn. Mình không hiểu lắm? Chó con thể trọng không bằng chó to, hay chó to thể trọng không bằng chó con? Mình muốn tìm hiểu về giống này quá, bạn giải thích giúp nhé!

À nhân tiện cho mình hỏi, đo độ vuông của mõm chó qua ảnh như thế nào vậy. Mình nhìn hoài không ra

hoan_nc

Member
Quả thật "1Q2W3E4R" là một chuyên gia hảo hạng, hảo hảo, không biết bác chuyên gia này căn cứ theo độ chuẩn nào ý nhỉ:thingking: cái chính là bác phải nhìn kỹ em nó xem như thế nào đã chứ ai lại nhận xét em nó như thế cái j mà mọn không vuông với lại ko cân, quả thật khó qúa hiii.