• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Giúp mình với!!!

Rico_Nguyễn

Mình đang phân vân là nên nuôi husky hay border collie???bạn nào biết có thể tư vấn thêm cho mình được không???
nhân tiện mình muốn hỏi thêm:
mình hôm qua đi ngang qua cửa hàng bán chó ở đường Hoàng Hoa Thám,thấy có 1 chú Husky(2 tháng) và 1 chú border collie(3 tháng) vì không cầm được lòng nên mình đã đặt cọc mua cả 2 nhưng mà về nhà đọc trên diễn đàn thấy các bạn có kinh nghiệm nói là không nên mua chó nhập TQ.
Bh mình phân vân quá,chỉ lo mang về nhà nó mà làm sao thì mình ân hận lắm (thương cho nó là chính thôi chứ còn tiền nong không thành vấn đề).
mình có nên nhờ anh chủ cửa hàng nuôi thêm nó khoảng nửa tháng cho chắc ăn không???
mình hôm nay sẽ ra ngoài cửa hàng inox bảo họ làm cho cái chuồng nhưng mà nên nhốt chung hay nhốt riêng???
bạn nào có kinh nghiệm chỉ mình với.mình xin cảm ơn
thanks!

kid1989

Active Member
Không cầm được lòng là khổ rồi, Thật ra bác mua con nào cũng như nhau 50 - 50 thôi trừ khi bác có kinh nghiệm bắt chó. Mà chó nhỏ lúc bắt về thì tỉ lệ sống .... Em nghĩ là nên bảo bác chủ hàng đổi cho bắt con lớn hơn tầm 6 tháng ý chứ tầm đấy ghê lắm

Tungchoe

Hai tháng cũng được mà bạn. Duy nhất bạn tuyệt đối không cho em nó ăn đồ tanh nhé. Tắm cũng không nên. Cho em nó bổ xung thêm khoáng vi lượng nữa. Cứ yên tâm mà nuôi đi bạn, thích là được mà

vjnachemhp

Member
Hai tháng cũng được mà bạn. Duy nhất bạn tuyệt đối không cho em nó ăn đồ tanh nhé. Tắm cũng không nên. Cho em nó bổ xung thêm khoáng vi lượng nữa. Cứ yên tâm mà nuôi đi bạn, thích là được mà
Chuẩn đấy.. thích là dc nhưng thường xuyên vào diễn đàn hỏi kinh nghiệm nha

Rico&Ann

thanks everyone so much.:x
mình đã mang cả 2 em về nhà rồi.2 em về nhà khỏe mạnh,ăn tốt nhung lại phải đối mặt với tình trạng đi vệ sinh lung tung:((
mình cũng đã dowload các phương pháp dậy chó đi vệ sinh đúng chỗ,mỗi tội trong thời gian tranning thì bà già vs ông già nói nhiều quá%-(.
ai có kinh nghiệm làm sao để ông bà già nói ít đi bảo mình với,1 mình chăm sóc 1 husky 1 BC đã mệt rồi lại còn nhức đầu,nhiều lúc nản quá,định trả lại nhưng nhìn chúng nó chơi đùa vs cả lúc dắt đi ai cung trầm trồ là mình lại quyết tâm.<):)
mình sẽ upload ảnh các em sớm để khoe vs các bạn sau:x
Thanks anyway...
dear my mom and dad: keep queit please

yeuketoan89

Active Member
tớ đang nuôi 1 em ALF mới 2 tháng vài ngày nè. nói chung bạn nên xác định là sẽ còn phải " sống chung với lũ " đến khi nào chúng nó đc khoảng 4 tháng tuổi trở ra thì mới huấn luyện vụ đi vệ sinh đc. còn bây giờ thì chịu khó lúc nào ở nhà thì chăm dắt hoặc thả nó ra ngoài nhìu vào. cún nhà t 1 ngày tè ra nhà ko biết bao nhiêu lần nhưng khoảng trên dưới 15 lần. và chỉ khoảng 2 đến cùng lắm là 3 lần là tè ở ngoài bãi.mẹ mình bảo : tao ở nhà cả ngày chỉ để lau nước tiểu của nó thôi :)) được cái cả nhà t đều yêu quý chó nên dù rất mệt và khó chịu nhưng vẫn " chịu " đc và vẫn yêu thương em ý mỗi khi e ý ị đùn và đái dầm :">