• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Giúp Em Với :-(

kindi

:((Em có 2 em mèo,1 em mèo ta con 4 tháng tuổi,1 em mèo xù gần 1 năm tuổi.Chúng nó dễ thương lắm,mà nhà em tuy ko chật lắm nhưng mà kín,ko hiểu sao em mèo xù của em đi tè và ị mùi rất khó chịu mặc dù em đã mua cả cái cát cho mèo đi vệ sinh khử mùi nhưng vẫn ko ăn thua :(( mà cái mùi đấy nó còn lưu lại lâu trong nhà,lúc nào em đi đâu về mở cửa là lại ngửi thấy mùi rất khó chịu,bạn bè đến nhiều lúc cũng ngại vì nhà cửa ko phải bẩn thỉu mà có mùi phân và nước tiểu mèo rất khó chịu,ko hiểu sao dọn dẹp sạch sẽ mà nó vẫn lưu lại lâu như vậy.
Em rất thương 2 em mèo và ko hề muốn cho đi 1 chút nào :worried:,mà cứ ở vậy sống chung với cái mùi đó rất khó chịu và có khi mắc bệnh mất thôi.huhu.
Anh chị có ai biết cách dạy mèo đi lên đi vệ sinh đúng cái bồn cậu ko ah?:worried:chỉ cho em với.Em định mang mèo đến khách sạn chó mèo có huấn luyện nó đi đúng vào bồn cầu rùi em xả nước đi thì đỡ bao nhiêu:(
Hoặc anh chị nào biết cách giúp em khử đc cái mùi đó với ko chắc chứ sống chung lâu như vậy chắc em bệnh mất :worried: mà em lại rất yêu mèo nên em ko muốn cho đi 1 chút nào cả.
Ai biết cách gì ko giúp em với ah
Em cảm ơn trước ah

Phu Dung

Moderator
Bạn thử đổi cho nó sang ăn thức ăn khô. Mèo ăn thức ăn khô thì mùi giảm đi nhiều lắm.

meo_3k

Member
Có thể nhà bạn cũng hơi kín nên bạn tìm cách làm thoáng mát nhà cửa và như chị Phù Dung nói, cho mèo ăn thức ăn khô hoặc ướt của whiskas nhé

Bư già nhà mình cũng thế bạn ah,nhưng em ý biết đi vào nhà vệ sinhh(đi dưới sàn ah,chứ mà sành điệu đi trên bệ thì tốt phước cho mình quá :) ).Mồi lần em đi xong là mùi khó chịu kinh khung,nhưng tại tình yêu của mình với bư già lớn quá nên em sẵn sàng chịu đựng.Trung bình một ngày phải dọn 4 lần(bư gia nhà mình đc cái hay ăn nên em tiêu hoá hơi nhiều :) ).hihi kể lể tí chút vì mình a kay lắm.Mỗi lần em y đi xong mặt vênh lên như kiểu "ta đi xong rồi mi hay giọn đi"..hihi...Tuy vậy mình rất vui khi bư già đã 7 tuổi rồi mà trông còn kodomo lắm.Mình thà ngày nào cũng dọn vệ sinh cho bư già còn hơn ko co bư già ở bên.

Chị gặp đúng tình trạng như em rồi, vì bé Tròn nhà em khi mới về cũng vầy đó chị . Hồi mới đón , em cứ băn khoăn cháu nó ăn khoẻ mà không biết chui vào đâu giải quyết , được mấy hôm thì "bại lộ" , hoá ra em nó "chơi" ngay dưới gầm giường :)) .Đâm ra mùi kinh khủng . Thế nên chị lên hàng của anh Lâm mỡ trên 93 Hoàng Hoa Thám , đối diện trạm xăng , mua 1 lọ nước hoa cho chó mèo về. Mua loại này vừa xịt mềm lông cho mấy em nó thơm phức , mượt lông , mà lại còn thủ tiêu được mùi nước tiểu và 1 số mùi "ấy ấy" của các em nó nữa :D. Nếu không yên tâm chị cứ nhờ anh Lâm tư vấn giúp , đảm bảo giải quyết ngon lành :D. À mà hồi xưa em chưa mua nước hoa, có dùng cách này , pha giấm với nước tỉ lệ 1 giấm : 5 nước , cho vào bình xịt để xịt vào chỗ em nó đi . Nhưng em Béo nhà em ăn đồ khô nên mùi còn át được chứ cháu Tròn còn bé , ăn toàn cá thịt , mùi cứ gọi là quên sầu ấy ;___; . Giờ mẹ em sự mùi nước tiểu và "phin" của 2 cháu , đâm cho hết chậu cát vào nàh vệ sinh cho dễ dọn dẹp, chị thử làm thế xem sao .

Còn vụ đi vô bồn cầu , vì các cháu nhà em có 1 đồng chí mới nhi đồng , nên em sợ chui lên bồn cầu bị tụt vô mất , đâm ra chưa dạy các em nó cái này được . Nhưng em thấy 1 chị trên diễn đàn bảo là cứ dùng rổ nhét vào bồn cầu , cho ít cát , rồi mình bớt dần cát đi chị ạ, Cuối cùng chị bỏ rổ hoặc cát đáy rổ cho các em nó quen hẳn . Thế là xong :D.

Chúc chị thành công . Em cũng thấu nỗi đau của chị lắm , cháu Tròn nhà em mới hành em gần 1 tùân mới thôi đấy chị ạ ; nhưng ngày nào cũng lật giường lên dọn quả là gian nan . Đánh mắng xong là lại ôm vuốt , đâm ra 2 đứa nó chả sợ khỉ gì chủ cả . thật rõ ghét ấy :"> .

lechan

Member
tớ nhớ có topic dạy mèo đi vệ sinh đúng chỗ đấy, bạn thử tìm trong mục Yêu mèo này xem, nghe nói thời gian để mèo đi vệ sinh ( ở bồn cầu nhà mình ấy nhé) thường diễn ra từ 3 tuần đến 2 tháng thì phải ( không nhớ chính xác nhưng ít khi nhanh hơn 3 tuần ). Nhà bạn có lẽ kín, mà có sân không bạn?? Nếu có sân có thể để chậu cát ở ngoài sân, tối mới mang vào. Hoặc bạn có thể để ở ngay đầu cửa ra vào ( vì thường chỗ đó cách xa chỗ ngủ nhất). Nếu cố gắng tý nữa, bạn tập cho mèo đi vệ sinh ở nhà VS ấy. Về mùi phân, có lẽ phải xem lại thức ăn bạn cho mèo ăn hàng ngày. Ăn whiskas có thể giảm đi 'hương vị' như mọi người đã tư vấn, hoặc không thì bạn cho mèo ăn đơn giản như gan xào xay nhỏ hoặc cá đồng nghiền nhỏ. Mèo nhà tớ vẫn ăn vậy mà:|. Không biết dùng xỉ than đập vụn có đỡ mùi hơn cát không nữa, nhưng tớ thấy xỉ than hút ẩm và mùi rất tốt. Túm lại là cứ nghiên cứu xem mèo nhà mình ăn uống, vệ sinh thế nào rồi thay đổi dần dần, mèo là loài sạch nên hướng cho em nó vệ sinh đúng cách chắc không quá khó đâu, chỉcần kiên nhẫn :)

( mở ngoặc là nói dễ hơn làm nên tớ rất thích nàm tư vấn :D)