• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Giúp em với, mèo con 1 tháng tuổi không chạy nhảy, chân tay rất yếu :(

jamlove2809

Chuyện là em mới xin một bé mèo của một anh bạn. Bé mèo mới hơn 1 tháng tuổi tí tẹo thôi, nhưng vì em rất rất muốn có mèo về chơi với mình nên khi anh ý nói mèo bắt đầu ăn được thức ăn ngoài là em đến đón bé về ngay :( Khi về nhà, em để ý thấy bé có vấn đề: chân sau không vững, bé đi xiêu vẹo, không chắc chắn, không chạy nhảy hiếu động, dáng đi không linh hoạt, khi đi thỉnh thoảng hay duỗi người ra, không phải duỗi để giãn gân cốt đâu ạ, mà cứ duỗi ra thôi :( mới đầu em nghĩ do lạ nhà nên bé nhát, nhưng bây giờ, mặc dù đã quen và thích nghịch ngợm nhưng những biểu hiện trên không khác đi. Em không biết phải làm thế nào cả vì chưa bao giờ em có kinh nghiệm chăm mèo bé thế này. Thật sự em rất hối hận vì đã tách bé khỏi mẹ sớm như thế, bây giờ em không biết biểu hiện của bé là do thiếu canxi hay còn vấn đề nào khác nữa. Mọi người trong diễn đàn giúp em với :(

Linhmu_93

Active Member
Ai bảo bạn bắt bé về sớm làm gì. Chỉ nghĩ đến sở thích của bản thân mà k nghĩ đến bé mèo. :-w

Một là, bé còn nhỏ quá, đi chưa vững nên chân cứ bị choãi ra.
Hai là, như bạn nói, thiếu canxi. Bạn cho đi khám bsi đi để biết nguyên nhân mà chữa trị ngay kẻo sau này bị nặng k chữa được.

Azu

Member
Khi bé co duỗi người có phải mắt bé trừng lên, đồng tử nở hết cỡ, thấy rõ mạch máu trên lòng trắng mắt, đầu co rụt lại, toàn thân cứng đờ và mất một lúc mới hồi lại không ?
Một tháng mình nghĩ đa số mèo con đã có thể đi khá vững rồi, nhưng bé nhà bạn yếu như vậy thì rất có thể do không được phơi nắng, ăn uống thiếu dinh dưỡng (không được bú đủ sữa mẹ), thiếu canxi v.v...
Bạn cho ngay bé đi bác sĩ để xác định bệnh, nếu có thể chữa tại gia thì đưa về với mẹ bé nhé, vì có vẻ bạn không có nhiều kinh nghiệm chăm sóc mèo lắm, nhất là mèo con càng khó chăm, không ai dám nói trước gì đâu.

jamlove2809

Mình cảm ơn mọi người nhiều! Tính đến h bé đã khá hơn nhiều lắm rồi, chạy nhảy tung tăng quanh nhà yêu lắm. Có lẽ hôm qua bé lạ nhà, cộng thêm đi đường xa nên mệt mỏi. Hôm nay sau khi mình cho tắm nắng một lát và cho bé đi quanh nhà chơi với mọi người thì bé đã linh hoạt hẳn, mặc dù chân sau hơi kém một tẹo nhưng mình nghĩ sẽ ổn thôi. Sau lần này mình sẽ rút kinh nghiệm về việc tách mèo mẹ :( thật ra mấy bé khác cùng lứa bé đã dạn dĩ và khỏe khoắn rồi, nhưng hôm đấy qua, thấy bé này nhút nhát nên thương, cưng quá :( Cảm ơn mọi người nhiều nhiều :x