• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Giúp em với, mèo cắn rất nhiều :(

jamlove2809

Em nuôi 1 bé mèo con khoảng 2 tháng tuổi được hơn 2 tuần. Mặc dù cả nhà ai cũng rất tình cảm với bé nhưng bé rất hay cắn. Em có đọc thấy bảo mèo bé hay thích cắn để đùa và hay mọc răng. Em cũng có làm theo một số cách học được trên mạng nhưng không ăn thua. Bé cắn nhiều lắm, ngoại trừ lúc bé buồn ngủ, mệt thì không ai vuốt ve, ôm ấp được bé hết :( Mọi người giúp em với, bố em đang không muốn nuôi bé nữa vì bé cắn quá nhiều, sợ sau này lớn sẽ cắn đau, gây hại :( Em không biết phải làm thế nào nữa...

Azu

Member
Một số đứa lớn lên là hết thói đó, một số đứa không sửa được.
Tạm thời bạn không muốn bị cắn tay thì nên chơi bằng đồ chơi với bé, kiếm cái gì đó cho cắn cào thỏa thích, như cái quần bò cũ, thảm, chân bàn ghế gỗ, cuộn thừng, một sợi dây, thùng các tông ..... gấu chuột bông đồ chơi ... Dù gì những thứ đó vẫn là những vật vô tri nên tốt nhất là bạn nên hay chơi cùng với bé, như cầm đồ chơi cho rình mò đuổi bắt, vật nhau với gầu bông ...
Cần phải chú ý nữa là khi bé cắn bạn (bất kỳ lúc nào, dù đang chơi hay không) thì bạn cứ bình tĩnh, đừng vội vẩy tay hất nó ra, mèo con thấy vậy nó tưởng là đang đùa nên nó sẽ càng xông vào cắn cào dữ hơn. Bạn bình tĩnh giữ yên tay như vậy, đợi nó nhả ra rồi hãy rút tay về. Nó thấy tay mình bất động vậy thì mau chán, dần dần không cắn nữa mà quay sang chơi với cái khác thôi.

octopus27

Member
mèo nhà mình cũng hay cắn, giờ mua thêm 1 con nữa nên chúng cắn nhau và đùa nghịch thay vì cắn chủ, Bạn cũng thử xem