• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Giúp em với.Chó không hoà đồng với nhau.

tien_xu

Member
Nhà em đang nuôi 1 con Chó nhật.Bây giờ đón thêm 1 con Golden về nữa,nhưng mà con chó nhật cứ gầm gừ mỗi khi thấy con Golden đến gần nó.Ai có kinh nghiệm về cái này thì chỉ giúp em nhé.

TaiVenh

Active Member
Kinh nghiệm của mình là cứ để tự nhiên cho 2 chú chó làm quen với nhau. Có thể lúc đầu hơi có xung đột một chút, nhưng sau khi chúng tự xác định rõ "đẳng cấp" của nhau, tình hình sẽ ok thôi.

Tuy nhiên bác cũng nên để ý lúc chúng "giao lưu" để có những can thiệp kịp thời, tránh sự cố đáng tiếc.

tien_xu

Member
Anh Tai Venh cho em hỏi luôn là có cần mua Dọ mõm cho con chó nhật không ạ.Em thay no cung chỉ gầm gứ chứ chưa cắn.

tibuchivn

Member
TEm cũng bị vấn đề tương tự ạ. Nhà em có nuôi 1 em chó Nhật từ lúc 2 tháng tuổi đến giờ là em nó được hơn 6 tháng rồii. Hôm nay đón. một bé bull terrier 3 tháng tuổi về thì em chó Nhật lại hửi rồi sủa làm em kia sợ quá. Mà lúc nó đến hửi thì con kia ngoắc đuôi, thế mà chả hiểu sao nó lại sủa, rồi nó giận luôn cả chủ :( giờ các bác giúp em phải làm sao ạ. Em cũ thì giận, em mới thì sợ, mà cũng ko dám vuốt nó sợ con kia nạnh, hic

huyCQ

Member
TEm cũng bị vấn đề tương tự ạ. Nhà em có nuôi 1 em chó Nhật từ lúc 2 tháng tuổi đến giờ là em nó được hơn 6 tháng rồii. Hôm nay đón. một bé bull terrier 3 tháng tuổi về thì em chó Nhật lại hửi rồi sủa làm em kia sợ quá. Mà lúc nó đến hửi thì con kia ngoắc đuôi, thế mà chả hiểu sao nó lại sủa, rồi nó giận luôn cả chủ :( giờ các bác giúp em phải làm sao ạ. Em cũ thì giận, em mới thì sợ, mà cũng ko dám vuốt nó sợ con kia nạnh, hic
vụ mà gầm gừ với Bull terrier này gay cấn đấy...nhưng đừng để nó tự làm quen với nhau nhé không tớ sợ con chó Nhật bị con bull cắn đấy

lính mới gặp lích cũ thì thế thôi bạn à, nhưng được 1 thời gian là thân nhau đó mà

TaiVenh

Active Member
Anh Tai Venh cho em hỏi luôn là có cần mua Dọ mõm cho con chó nhật không ạ.Em thay no cung chỉ gầm gứ chứ chưa cắn.
Theo tớ thì không cần đâu. Chó Nhật cắn chắc cũng không ghê gớm lắm, nhất là nếu bạn luôn để ý trông chừng.

Nói chung thì thế nào cũng phải cắn nhau 1 lần để phân ngôi thứ. Sau khi sắp đặt trật tự xong thì đâu vào đấy thôi.

Con Beo nhà mình khi về nhà mới, đã có 1 cô chó Nhật 4 tuổi. Ngay khi về Beo đã táng cho cô kia 1 nhát, máu chảy ròng ròng. Sau đó thì cô kia hết đành hanh và biết thân phận của mình. Từ đó tới nay hoà bình vĩnh viễn bạn ạ.

@tibuchivn: bullterrier thì khác nha bạn. bạn phải để ý trông chừng không là cu bull này xơi tái em chó Nhật đấy. Chỉ hy vọng là 2 đứa cùng bé nên dễ hoà đồng hơn. Chứ nếu là chó to thì e rằng khó ...

ilovepets

Member
còn mình thì lúc đầu nuôi 1 con chó Cỏ, sau đó mấy năm bắt về thêm 1 em Nhật nữa. Lúc đầu em Nhật còn nhỏ thì sóng yên bể lặng. Hix, từ ngày nó trưởng thành, thì cứ y như là muốn nổ tung căn nhà, khổ nỗi nhà mình cũng hơi chật, nên ko biết để tụi nó ở đâu để đừng thấy mặt. Tối ngày phải ra la tụi nó, cũng chẳng dám "nựng" con nào cả...khổ thiệt.....

tibuchivn

Member
Cảm ơn các anh chị đã hướng dẫn. Tình hình hôm nay vẫn căng thẳng, em chó nhật thật ra là đang sợ con bull terrier, nên con kia ra qyẫy đuôi làm thân thì con này sợ quá nhảy lùi rồi sủa, con bull bị sủa lại sợ chui vô tủ trốn. Thôi chắc em để 2 đứa tự xử với nhau quá, hic, hy vọng 2 bé sớm hoà thuận với nhau. 2 em này, em nhhật 6 tháng, em bull 3 tháng ạ, chúng vẫn còn nhỏ nên hy vọng hoà thuận được.

tibuchivn

Member
hic, thông báo với các bác là hôm nay gió đã đổi chiều. Em bull terrier sau khi quen nhà rồi thì bắt đầu lấy số, và kết quả là em chó Nhật giờ bắt đầu ớn con kia rồi. Em Nhật đánh lộn ko lại em bull terrier, mặc dù em bull terrier chưa mọc răng đầy đủ, mà nó vẫn táp được con này, hic. Có cách nào làm cho em bull terrier bớt hung hăng với chó nhà ko nhỉ. 2 chị em gái chơi với nhau mà em gái cứ đè chị ra cắn miết, huhu.

Mà sáng nay em đánh em Nhật vì nó hư, thì em bull terrier lại rên ư ử rồi ra liếm mặt chị, thương lắm :)

moggle

Member
bác ơi em bullterri nhà mình là cái à, dòng standard hay mini vậy :blusshing:

xuneo

Member
chào các anh chị
nhà em cũng có 1 em chó ta nuôi đc 2 năm rồi;khôn và biết nghe lời;nhưng em mới nhpậ thêm 1 em fox (tuy mới nhưng cũng rất thân thiện)
vì mới về nên em chó ta cứ gằm ghè em mới;có mình ở đấy thì ko sao;nhưng mình cứ đi khỏi là nó táp
anh chị giúp em để 2 em ấy thân nhau với

chào các anh chị
nhà em cũng có 1 em chó ta nuôi đc 2 năm rồi;khôn và biết nghe lời;nhưng em mới nhpậ thêm 1 em fox (tuy mới nhưng cũng rất thân thiện)
vì mới về nên em chó ta cứ gằm ghè em mới;có mình ở đấy thì ko sao;nhưng mình cứ đi khỏi là nó táp
Chắc phải cột em chó ta lại những lúc không thể canh chừng và chờ thời gian cho 2 đứa làm quen với nhau thôi!

loveisa11

Member
chào các anh chị
Mình cũng có hỏi vấn đề này ở bài "chó cành nanh".

2 em nhà minh thì chỉ khi nào có chủ ở nhà mới đánh nhau thôi.Ko thì chúng rất tình cảm với nhau.

Mình cũng bó tay trong trường hợp này nhưng hễ 2 em đánh nhau thì mình la và đánh cả 2 em luôn.
Lúc đó thì 2 em cũng im nhưng ko dứt hẳn được.

Có lẽ chúng sẽ trật tự khi "trật tự" được lập thôi bạn à.

Mình cũng đau đầu lắm.Máu cũng đã rơi rồi (ít thôi) nhưng cũng chưa ổn đây...

wild_life

Chó nhà bác có vẻ "khó tính" quá nhỉ
Chả bù cho chó nhà em,nuôi 2 con:một fox nuôi trước rồi mới đón một em chó nhật về , chó fox chăm em kia lắm ,2 con em dốt chung một chuồng,ngủ cùng nhau luôn
Hay bác cũng thử cho 2 em chó đấy ở chung xem sao?

nguyenmaiphuquy

Active Member
Khi đã phân chia rõ ràng kẻ thắng người thua thì tự động sinh hoạt của bọn nó sẽ trật tự.

anh chị ơi giup em với, nhà em nuôi 1 chú chó nhật từ hồi nó 2 tháng tuổi bây giờ nó đã 8 tuổi rồi, hôm nọ em đón 1 chú mèo con về nuôi thì nó cứ gầm gè còn định lao vào cắn, em mắng cho 1 trận thì nó không gầm gè chú mèo nữa nhưng nó không cho ai lại gần chú mèo, nếu ai đến gần chú mèo là nó lại lồng lộn lên, ai có cách gì giúp em với, mà chú mèo này cũng không hiền đâu, cứ thấy con chó nhật đến gần là xù lông lên khèèèèè...............