• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Giúp đỡ e vs ạ :(

jackie007vn

Hiện e đang nuôi 1 chú husky cái, nó đc 4 tháng rồi. Vấn đề e cần mọi người giúp là cún e nhận nuôi dc 2 tháng rồi mà vẫn chưa coi e là chủ của nó. Hiện tượng là lúc có người nó bám theo ng đó e kêu nó lại vs e nhưng ko nghe chỉ nhìn rồi thôi. Đôi lúc nó ko nghe lời bị e đánh vào mông mấy phát thì đòi chạy, e kêu nhưng cũng chẳng nghe. Ở nhà thì e luôn là ng cho nó ăn, chơi vs nó và dắt nó đi dạo. E mong mọi người giúp đỡ e vs. E đang buồn nó lắm ạ.

kashus

Kiểu nó không quen chủ mới. Thế thì bạn đừng dùng vũ lực, đánh cũng đc nhưng răn đe thôi đừng đánh mạnh quá nó sẽ sợ bạn hoặc có thể là ghét luôn :D Chó phải sợ chủ nhưng ở mức độ nào đó thôi chứ không phải như Sát nhân bắt cóc trẻ em :D:D

Theo mình thì nên tập cho nó quen xích trc, sau xích nó lại rồi ngồi cách nó khoảng cách vừa phải, xong bạn thử kêu tên xem nó có lại không, nếu không lại thử nhử mồi, nhưng k cho ăn, nếu nó tiến lại bạn thì ôm vuốt ve các kiểu rồi cho ăn, xong bạn qua chỗ khác, lặp lại tương tự như trên vài lần và áp dụng lệnh "Lại đây". Sẽ khắc phục đc vấn đề chó gọi k lại. Đó là kinh nghiệm riêng của mình, Có sai sót xin đừng chém

Hiện e đang nuôi 1 chú husky cái, nó đc 4 tháng rồi. Vấn đề e cần mọi người giúp là cún e nhận nuôi dc 2 tháng rồi mà vẫn chưa coi e là chủ của nó. Hiện tượng là lúc có người nó bám theo ng đó e kêu nó lại vs e nhưng ko nghe chỉ nhìn rồi thôi. Đôi lúc nó ko nghe lời bị e đánh vào mông mấy phát thì đòi chạy, e kêu nhưng cũng chẳng nghe. Ở nhà thì e luôn là ng cho nó ăn, chơi vs nó và dắt nó đi dạo. E mong mọi người giúp đỡ e vs. E đang buồn nó lắm ạ.
Thay vì đánh, tại sao bạn không thưởng cho em nó mỗi khi biết nghe lời nhỉ, như vậy em nó sẽ thấy hào hứng hơn mỗi khi thực hiện mệnh lệnh của bạn.

Hồi trước mình cũng gặp vấn đề như bạn, mặc dù mình là người cho ăn và dành thời gian cho Luna nhà mình nhiều hơn chồng mình nhưng nó lại cực kỳ nghe chồng mình, thỉnh thoảng hay bơ mình hoặc cắn mình. Vì thế mình quyết định bơ nó luôn, nó phải là người muốn dành được tình cảm của mình chứ không phải mình phải cố gắng chiều chuộng nó. Mình ko tự nhiên chạy ra vuốt ve nó mà chỉ khi nó chạy lại gần mình, mỗi khi nó muốn nhận được điều gì đó từ mình (thức ăn hoặc vuốt ve, khen ngợi ) thì nó phải làm điều gì đó cho mình trước. Phưong pháp đó gọi là NILIF (Nothing in Life is Free), bạn có thể đọc thêm ở blog của mình Owning A Samoyed from A to Z: Một số phương pháp huấn luyện chó

Mình đã áp dụng như vậy và bây giờ tình cảm giữa chủ và chó đã tốt đẹp rồi. Chúc bạn sớm thành công nha.