• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

gấp lắm rồi , giúp em với ( cún nhà em tiêu chảy )

linksokool

em có post sai chuyên mục thì mong mod giúp em với vì tình hình rất gấp rồi.
bé nhà em mới được khoảng 2 tháng , 1kg , em mua và trực tiếp mang bên Thái Lan về đây . đến nay là được khoảng 10 ngày , 5 ngày trước em thấy nó có sán nên mua thuốc sanpet về tẩy . sau khoảng 3 hôm thì có triệu chứng bị tiêu chảy . nó đi ra lấn máu và nôn không chịu ăn ( em đã cho đi khám, truyền nước , tiêm kháng sinh rồi ) nhưng bệnh tình nó vẫn không giảm . nó ăn cứ nôn ra như vậy thì mọi người làm ơn cho em hỏi phải mua ống tiêm về ép nó ăn cháo ạ ? chứ không em sợ nó đói chết mất

centaurus

Member
bác sỹ có làm xét nghiệm phân không ???, nó có bị sốt không, có bị chảy nước mũi không, nếu có điều kiện bạn nên yêu cầu bác sỹ xét nghiệm phân rồi mới có hướng điều trị chính xác.

linksokool

bác sỹ có làm xét nghiệm phân không ???, nó có bị sốt không, có bị chảy nước mũi không, nếu có điều kiện bạn nên yêu cầu bác sỹ xét nghiệm phân rồi mới có hướng điều trị chính xác.
bác sĩ không làm xét nghiệm ạ , chỉ đo nhiệt độ thôi ạ . nó ko bị chảy nước mũi . nó gầy đi trông thấy ạ

centaurus

Member
nếu nó không bị sốt thì chắc ko phải viêm ruột đâu, nó bị ỉa ra máu có thể là do bị giun cào ruột, còn bị đi ngoài mà không sốt thì khả năng cao là bị rối loạn tiêu hóa. Bạn thử mua men tiêu hóa loại ống bé bằng ngón tay út giá khoảng 6 ngàn 1 ống, sáng cho nó uống 2 ống, chiều cho uống 2 ống, nếu nó không ăn thì cố gắng bơm đường glucose cho nó. chỉ cho nó ăn thịt nạc luộc, không cho ăn mỡ, ăn mặn, làm như vậy 1 ngày mà nó không ăn và vẫn nôn thì bạn thử kiếm chỗ nội soi xem. Chó mang từ nước ngoài về mới đầu rất hay gặp vấn đề về hệ tiêu hóa. Nếu nó không bị sốt, mũi đẹp (không ướt, không bị khô) phân không có mùi tanh nồng thì vẫn không đáng ngại lắm đâu.
Chỉ sợ nó nhịn ăn lâu quá rồi bị hạ huyết áp thôi, cố gắng bơm cho nó chút đường glucose vào, đường này dễ hấp thụ vào dạ dày và lành nữa.

linksokool

nếu nó không bị sốt thì chắc ko phải viêm ruột đâu, nó bị ỉa ra máu có thể là do bị giun cào ruột, còn bị đi ngoài mà không sốt thì khả năng cao là bị rối loạn tiêu hóa. Bạn thử mua men tiêu hóa loại ống bé bằng ngón tay út giá khoảng 6 ngàn 1 ống, sáng cho nó uống 2 ống, chiều cho uống 2 ống, nếu nó không ăn thì cố gắng bơm đường glucose cho nó. chỉ cho nó ăn thịt nạc luộc, không cho ăn mỡ, ăn mặn, làm như vậy 1 ngày mà nó không ăn và vẫn nôn thì bạn thử kiếm chỗ nội soi xem. Chó mang từ nước ngoài về mới đầu rất hay gặp vấn đề về hệ tiêu hóa. Nếu nó không bị sốt, mũi đẹp (không ướt, không bị khô) phân không có mùi tanh nồng thì vẫn không đáng ngại lắm đâu.
Chỉ sợ nó nhịn ăn lâu quá rồi bị hạ huyết áp thôi, cố gắng bơm cho nó chút đường glucose vào, đường này dễ hấp thụ vào dạ dày và lành nữa.
Cám ơn anh nhiều ạ , sáng nay nó đi phân sền sệt và không có máu . nhưng vẫn bị ăn gì nôn ấy ạ