• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Dạy chó nhặt đồ mang lại

Mình đang định dạy chó nhà mình trò này nên đã search trên mạng bằng tiếng Anh rồi dịch ra cho ae tham khảo.

Các bước thực hiện

Bước 1:
Chọn 1 căn phòng yên tĩnh nhằm tránh cho chó bị sao nhãng khi huấn luyện. Ngồi xuống sàn đối diện với chó. 1 tay cầm 1 đồ vật mà chó yêu thích (hoặc có thể là quả bóng tennis) và 1 tay cầm thức ăn thưởng cho chó. Ném nhẹ đồ vật (nhưng vẫn trong tầm với của bạn) và để cho chó tự vồ lấy nó – nếu cần thì bạn có thể làm 1 số động tác để khuyến khích chó.

Khi chó ngậm được đồ vật, bạn phải vừa lấy nó ra từ miệng chó vừa khen “chó ngoan”. Ngay khi bạn cầm được đồ vật thì bạn bấm clicker và thưởng thức ăn cho chó

Nếu chó không nhả đồ vật ra, bạn chỉ cần dùng thức ăn để nhử nó. Dứ mẩu thức ăn trước mũi nó và đợi đến khi nó nhả đồ vật ra thì khen nó và thưởng thức ăn. Thực hiện các công đoạn này khoảng 5 phút một lần và ít nhất 2 lần một ngày.

Bước 2
Tiếp tục trò chơi ở trong bước 1 nhưng lần này có thêm khẩu lệnh vào các động tác. Ngay khi lấy đồ vật trong miệng chó (hoặc khi nó nhả đồ vật trên đùi bạn) thì nói “thank you” hoặc “thanks” hoặc “cám ơn” :D và ngay lập tức thưởng thức ăn cho chó như đã làm ở bước 1. Lặp lại quá trình này trong nhiều lần nữa để chó có thể nhận thức rằng khi chó nhả đồ vật cho bạn thì được nghe tiếng “thanks”.

Sau nhiều lần thì chó sẽ tự động nhả đồ vật cho bạn.

Bước 3
Bây giờ bạn có thể gia tăng khoảng cách ném đồ vật, cách bạn khoảng 2 mét gì đó và hy vọng rằng chó sẽ tiếp tục nhặt đồ về cho bạn để được thưởng. Hãy nhớ nói “thanks” và thưởng cho chó khi nó mang đồ về cho bạn.

Lưu ý: Nếu chó không mang đồ về, bạn cũng không được đuổi nó hoặc quát mắng nó. Đơn giản là hãy kiên nhẫn đợi đến khi nó mang đồ về và sau đó sẽ thưởng cho nó như thường lệ. Nếu nó vẫn không mang về thì hãy kết thúc việc huấn luyện tại đây và thử vào 1 lúc khác. Lần này thì thử ở khoảng cách ngắn hơn như ở bước 1.

Bước 4
Tiếp tục lặp lại việc huấn luyện. Điều này sẽ tạo 1 thói quen cho chó. Bây giờ bạn có thể chuyển sang phòng khác để huấn luyện. Khi bạn dùng đồ vật khác thì bạn cũng phải bắt đầu từ 1 khoảng cách ngắn và tăng dần lên. Nhớ là phải luôn thưởng cho chó mỗi khi nó nhặt đồ về cho bạn

Bước 5
Bây giờ bạn có thể thêm câu lệnh như “mang về” hoặc “get it” trước khi ném đồ vật đi để chó nhặt về cho bạn..
Bây giờ bạn có thể giảm dần số lần thưởng bằng thức ăn cho chó. Bạn có thể chỉ cần ném đồ vật đi và ra lệnh là chó mang về cho bạn.

Vocalist

Member
mình đang cố gắng dạy cún điều này, nhưng hình như mình dạy sai cách rồi, may có bài viết của ban. Cám ơn bạn!

boyby

Hix! Cún của em bướng dễ sợ , chẳng chịu nhả đồ ra hay nhặt đồ về.Vậy phải làm sao ạ? Xin mọi người chỉ với. Cám ơn nhiều ạ.

philong1192

Hix! Cún của em bướng dễ sợ , chẳng chịu nhả đồ ra hay nhặt đồ về.Vậy phải làm sao ạ? Xin mọi người chỉ với. Cám ơn nhiều ạ.
Có cách này rất rễ này bạn:
1) bạn cầm quả bóng tennis ( nên là bóng tennis) bạn dứ dứ trước mặt chú khuyển để cho nó chú ý 1 chút rồi ném quả bóng xuống đất ( nền gạch tốt nhất) cho nẩy lên khoảng 70cm ném ngay chân bạn và gần chú khuyển, bóng nẩy lên đập xuống tạo cho chó cảm giác thích thú nên nó sẽ vồ bóng, khi khuyển đã ngậm được bóng vào mồm thì bạn vờn và lấy bóng từ mồm chú khuyển ra vừa lấ bóng ra vừa khen GIỎI vừa xoa đầu chó, nếu có kẹo thưởng càng tốt.
2) làm lại như bước 1, làm lại vài lần rồi ném bóng cách xa dần, khoảng cách tăng lên từ từ, chỉ nên tập từ 10 đến 12 lần ( không nên lạm dụng nếu chó đã bắt bóng)rồi nghỉ 30 phút sau đó mới tập tiếp.
3) nên tập bước trên từ 2 đến 3 buổi rồi hãy cho chó tập với khẩu lệnh bằng cách khi ném bóng thì hô mang về và khi chú khuyển mang về thì vừa lấ bóng ra vừa khen GIỎI vừa xoa đầu chó( bỏ kẹo)
Nếu yêu cầu cao thì bạn bắt chó phải ngồi rồi hãy lấy bóng ra 1 thời gian sau thi thay bóng bằng các thứ khác vd như dép chẳng hạn
Chúc bạn sớm thành công

quanvoi

cám ơn chủ thớt nhé,e sẽ về thử...mất bao lâu thì có kết quả hả bạn:-??:-??

dragon82

Member
cám ơn chủ thớt nhé,e sẽ về thử...mất bao lâu thì có kết quả hả bạn:-??:-??
Lâu hay ko thì tùy vào từng con, nhưng thường khoảng từ 3-7 ngày là ổn
Lưu ý nên có hành động diễn tả mong muốn cuả mình thì chó sẽ dễ tiếp thu hơn là chỉ nói khẩu lệnh

mr.kay218

Member
kaka, cún nhà em nó mang về mà k đưa cho em, nó chạy khắp nhà từ trên lầu rồi chạy xuống dưới, vấp té mấy lần mà vẫn chạy như thường, nhìn cảnh ấy vui phết :)):)):))