• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chuồng cho chó

cuongcong

Member
Chào tất cả các bác, e có một chú xoáy thái nhưng đang đắn đo không biết làm chuồng cho chú chó như thế nào, ý của e là làm bằng sắt có chân cao cách đất khoảng 20 cm, nhưng không biết nên tiến hành thiết kế ra làm sao cả, mong các bác có kinh nghiệm giúp đỡ em, thanks các bác nhiều!!!!

phamhuyhoang

Active Member
bạn làm chuồng sắt sàn gỗ hoặc sàn nhựa là rất hợp lý chứ sàn sắt là cún hay bị hỏng lớp da đệm ở bàn chân ^_^ nếu vị trí nhà bạn mà có gió thổi vào nhiều có thể làm vách tôn 3 mặt có thể kéo ra kéo vào khi mưa gió (làm giống như cửa lùa ,cửa đẩy)hoặc dùng bạt thả 4 phía khi nắng thì quấn lên
khoảng cách của các thanh song sắt thì bạn nên tính toán làm sao cún không thò mõm ra ngoài được để cắn bạt hoặc đồ bên ngoài((khoảng 5cm~7cm là hợp lý) ^_^ nếu làm thưa quá cún sẽ thục mặt ra ngoài để sủa sẽ làm xước hết 2 bên má ,với những con dữ còn nhiễm trùng mắt .mặt sàn nhựa thì không nói vì có khoảng cách sẵn nhưng không có lợi cho chó có chân nhỏ như xoáy thái của bạn, chỉ dùng nhốt vào ban đêm ngày thả thì ok còn bạn nhốt nhiều thì nên làm sàn gỗ khoảng cách các thanh gỗ là 1cm là ok(là sàn gỗ nên bạn thường xuyên hót phân và cọ truồng bằng nước lau sàn nhà sẽ thơm tho và rất tốt cho chân chó của bạn,bề ngang và bề rộng thì tuỳ khả năng tài chính của bạn nhưng về cơ bản bạn nên làm theo ý của mình là rất ok ^_^kinh nghiệm từ bản thân

cuongcong

Member
tốt nhất bạn nên ra cửa tiệm đặt 1 cái chuồng cho xong. chó thái cũng cở to nên đặt to cho ở 1 lần. chi phí khoang 3~5 chai^^.còn không mình khuyên bạn đừng cho chú ấy vào chuồng tội lắm. cứ buột dây xích, rãnh thi mỡ dây ra chơi với chú ấy. ý kiến của mình thôi có gì sai thi bỏ wa nhé.
thanks bạn nhiều nha, mình cũng không muốn nhốt mà chỉ muốn hắn có một ngôi nhà lúc nắng mưa thôi mà, thanks bạn nhiều.

cuongcong

Member
bạn làm chuồng sắt sàn gỗ hoặc sàn nhựa là rất hợp lý chứ sàn sắt là cún hay bị hỏng lớp da đệm ở bàn chân ^_^ nếu vị trí nhà bạn mà có gió thổi vào nhiều có thể làm vách tôn 3 mặt có thể kéo ra kéo vào khi mưa gió (làm giống như cửa lùa ,cửa đẩy)hoặc dùng bạt thả 4 phía khi nắng thì quấn lên
khoảng cách của các thanh song sắt thì bạn nên tính toán làm sao cún không thò mõm ra ngoài được để cắn bạt hoặc đồ bên ngoài((khoảng 5cm~7cm là hợp lý) ^_^ nếu làm thưa quá cún sẽ thục mặt ra ngoài để sủa sẽ làm xước hết 2 bên má ,với những con dữ còn nhiễm trùng mắt .mặt sàn nhựa thì không nói vì có khoảng cách sẵn nhưng không có lợi cho chó có chân nhỏ như xoáy thái của bạn, chỉ dùng nhốt vào ban đêm ngày thả thì ok còn bạn nhốt nhiều thì nên làm sàn gỗ khoảng cách các thanh gỗ là 1cm là ok(là sàn gỗ nên bạn thường xuyên hót phân và cọ truồng bằng nước lau sàn nhà sẽ thơm tho và rất tốt cho chân chó của bạn,bề ngang và bề rộng thì tuỳ khả năng tài chính của bạn nhưng về cơ bản bạn nên làm theo ý của mình là rất ok ^_^kinh nghiệm từ bản thân
thanks bạn nhiều vì sự tư vấn rất kỹ, mình sẽ nghiên cứu và làm theo ý kiến của các bạn. Chó của mình thì có lẽ chỉ nhốt vào ban đêm còn ban ngày thả cho nó thoải mái, có lẽ mình làm sàn nhựa thì tốt vì sàn nhựa dễ vệ sinh hơn sàn gỗ. à mà tiện đây cho mình hỏi các bạn là cún nhà mình có hiện tượng hai chân trước nó bị khuỳnh ra(chỗ khớp dưới) người ta nói là hiện tượng hạ bàn hay thiếu canxi gì gì đó, bây giờ phải chữa cho nó ntn các bạn giúp mình nhé, Thanks

phamhuyhoang

Active Member
nếu thiếu canxi thì bạn ra mua lọ cốm canxi của trẻ em cho ăn và bổ sung xương cho cún ăn sẽ đỡ nhiều đó ^_^ thỉnh thoảng bạn mua cho nó cái khúc xương ống heo hoặc bò bạn cho ăn ^_^nó được vận động và phơi nắng nhiều sẽ khỏi thôi bạn ah^_^

cuongcong

Member
to Pham Huy Hoang: thanks bạn nhiều nhé, nó thì ăn khoẻ, trắc con nhưng nhìn chân nó tội quá. Thanks bạn nhiều.

cuongcong

Member
nên làm chuồng kích thước bao nhiêu là hợp lý đây các bác ôi, giúp e với. Thanks

Hung.tinhyeu

Active Member
Chào tất cả các bác, e có một chú xoáy thái nhưng đang đắn đo không biết làm chuồng cho chú chó như thế nào, ý của e là làm bằng sắt có chân cao cách đất khoảng 20 cm, nhưng không biết nên tiến hành thiết kế ra làm sao cả, mong các bác có kinh nghiệm giúp đỡ em, thanks các bác nhiều!!!!
Chuồng cho Xoáy Thai, nhỏ thì 80cm x 1,2m x 1m........Nếu to hơn 1 chút thì 1,2m x 1,6m x 1,2m

http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=36459 Tham khảo mẫu chuồng này nhé.

my_lucky

Active Member
Với thành viên mới như thế sao bác Hùng không cầm cái máy ảnh lên gác rồi chụp cái chuồng kiểu của bác cho bạn ý rõ chi tiết nhỉ?? em thấy chuồng của bác rất phù hợp với xoáy thái mà, Huynh giúp bạn ý đi, đã giúp thì giúp cho chót mà.

Rb.bull

Member
Cho mình hỏi , ở Hà Nội thì mua tấm lót sàn nhựa ở đâu . cho mình địa chỉ với :-s

my_lucky

Active Member
Bạn có thể mua ở một số nơi như 93 Hoàng Hoa Thám chẳng hạn, trước đây thì bạn Hải rose 1402 ở 205 trương định cũng bán nhưng giờ bạn ý đang nghỉ.... nên bạn có thể tạm thời qua 93 Hoàng Hoa Thám nhé.Thân!

Hung.tinhyeu

Active Member
Cho mình hỏi , ở Hà Nội thì mua tấm lót sàn nhựa ở đâu . cho mình địa chỉ với :-s
Bạn có thể mua ở một số nơi như 93 Hoàng Hoa Thám chẳng hạn, trước đây thì bạn Hải rose 1402 ở 205 trương định cũng bán nhưng giờ bạn ý đang nghỉ.... nên bạn có thể tạm thời qua 93 Hoàng Hoa Thám nhé.Thân!
CTY Châu Á Thái Bình Dương, số1 ngõ 59 Láng Hạ.............................

cuongcong

Member
Với thành viên mới như thế sao bác Hùng không cầm cái máy ảnh lên gác rồi chụp cái chuồng kiểu của bác cho bạn ý rõ chi tiết nhỉ?? em thấy chuồng của bác rất phù hợp với xoáy thái mà, Huynh giúp bạn ý đi, đã giúp thì giúp cho chót mà.
thanks bạn nhiều nhiều nha, e định làm chuồng sắt nhưng có lẽ chuồng inox đẹp mà sạch hơn.

Rb.bull

Member
thanks bạn và bạn hung.tinh.yeu đã chỉ cho mình. :-bd

nguyenhieu

cả nhà ới em sắp có 1 em gsd rồi
2 tháng tuổi nhà anh Tú đó ..đẹp trai kinh dị luôn

Scoobydoo

Member
Hôm trước lên nhà anh Hùng Trung Yên, được anh chỉ bảo nhiệt tình, mình đã có được chuồng cho cún của mình. Xin gửi tới các bạn vài bức ảnh

Em xin cảm ơn anh Hùng, hôm nào em lên xin anh chén trà và học hỏi thêm kinh nghiệm chăm sóc cún.
Hiện mình đã vẽ bản thiết kế đơn giản của mẫu chuồng này. Bạn nào cần thì cho mình biết mình sẽ gửi.