• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chú chó Đê Đu

Lordrich

Member
Đê Đu theo tiếng H'mong có nghĩa là chú chó màu đen
Nguồn gốc: Quyết Tiến - Hà Giang
Đặc điểm: màu lông đen tuyền và đuôi cộc
Đã được tẩy giun và tiêm phòng theo quy trình chuyển vùng
Sau 2 chuyến đi Hà Giang mình đã bắt được chú chó này từ một người dân tộc.

Hình ảnh Đê Đu tại Quyết Tiến

Bé nhỏ ở núi đá

Sau khi về Hà Nội đẹp trai hơn

Chú chó lớn lên từng ngày

Người nhà thấy mình đi xa để tầm cẩu thấy buồn cười.

:love struck:
Điều khiến mình đi tầm cẩu đó là mình muốn tìm một chú chó trung thành.
Theo mình chó vùng cao và chó của người dân tộc có một tính cách vô cùng đáng quý
đó là: trung thành với chủ

mình rất hài lòng với chú chó Đê Đu

Chú chó dũng cảm

Không hiểu sao em thấy chú này có nét giống... chó Bắc Hà? Nếu không phải mong các bậc tiền bối lượng thứ :D

N.K.A

Member
Đợi nó nhớn lến 3,4 tháng hay cho tới khi thay lông. Các bác sẽ biết nó có đích thị là dai bản hay không! hihi

p/s: bác Lor thường xuyên cập nhật thông tin Đê ĐU nhé!

Shakhi Viet

Active Member
Không hiểu sao em thấy chú này có nét giống... chó Bắc Hà? Nếu không phải mong các bậc tiền bối lượng thứ :D
Mình cũng thấy như vậy, nhưng mình cũng thấy có sao đâu, miễn là quấn chủ, khoẻ mạnh, thông minh, dễ bảo, kỷ luật, vệ sinh.
Đúng là trông lớn lên từng ngày, chúc mừng bác LordRich đã chuyển vùng thành công.

Em cũng thấy nó rất đáng yêu bác à, đôi mắt to tròn đen láy :) Nhìn thông minh quá. Chúc bác chủ topic nuôi dạy em nó tốt nhé. :)

kieumailc

Active Member

mình rất hài lòng với chú chó Đê Đu
Chú chó dũng cảm[/QUOTE

:-bd xin chúc mừng bác tìm được Cún đẹp, chúc mừng Đê Đu tìm được chủ tốt !

Lordrich

Member
Thanks các bác,
Chú Đê Đu lông xù trông như một chú gấu bông:love struck:
Mình rất kết ngoại hình và tính cách của em nó hiện nay.
Từ dáng nằm, dáng ngồi, dáng chạy, cách đùa và mừng chủ rất đẹp.
Khi chạy ra mừng chủ: chú ta chạy nhảy cả hai chân trước rồi hai chân sau lên khỏi mặt đất, cái đuôi ngắn cũn cỡn thì ngoe nguẩy rối rít, trông rất hài, rồi làm động tác xoay cả mình liên tục. Bây giờ chú ta đáng yêu như trẻ con.
Mình chỉ mong chú ta duy trì được các nét như vậy, tuy nhiên khi lớn lên chắc sẽ bị thay đổi.

Đêđu đẹp quá anh ơi :) khi nào nhớn dũng mãnh rồi cho đi so dáng với chú Gấu ^^, gọi là giao hữu nhỉ !
Kính chào!

iuuuui

Member
em nó hiện giờ như thế nào rồi cherry ? post tấm ảnh rõ hơn cho anh em chiêm ngưỡng đi. Giờ trông giống Bắc hà hay là thay đổi rồi bạn? tính tình em nó như thế nào, có ổn không?

Lordrich

Member
Đê Đu sau một tháng về nhà mới

Nằm

Ngồi

Đứng

Ngang

Phi đội Hmong Coc

Một số hình ảnh chụp đã lâu các bác nhận xét xem tương lai đôi tai và bộ lông của chú Đê Đu này sẽ như thế nào ah :)

ChiDau

Member
Chào các bác ! cho thằng em mạo muội hỏi .Giống chó gì vậy, cám ơn

[T]rang.[O].[P]

Ở chỗ mình học Tiếng Anh có 1 em y hệt em này luôn, mỗi tội đuôi em í không cộc thôi. ^^

hoangthuy

Member
sao lông nó lại xù như bắc hà thế nhỉ?,chất lông thế nào anh ơi,cu này được mấy tháng rồi ạ.Chúc mừng anh đã chuyển vùng thành công

Hình ảnh Đê Đu tại Quyết Tiến

Cún nhà anh dễ thương lắm.Chúc mừng anh!

Anh cho em hỏi,em thấy có một chú cún bị cột lại nằm gần bé cún của anh là sao vậy?

Lordrich

Member
Chi Dau: Chó đuôi cộc của người Hmong bạn ah
HoangThuy: Cu này được khoảng 3 tháng rồi, ảnh này anh chụp cách đây lâu rồi. Chất lông chú này thô, cứng
My sweet puppy: đó là chú lợn cắp nách mà

Chi Dau: Chó đuôi cộc của người Hmong bạn ah
HoangThuy: Cu này được khoảng 3 tháng rồi, ảnh này anh chụp cách đây lâu rồi. Chất lông chú này thô, cứng
My sweet puppy: đó là chú lợn cắp nách mà
Nó còn sống không mà cột nó như vậy?Nhìn thấy tội nghiệp qua!