• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cho Tumie tham gia với nào

ChikChoe

Mấy hum trước qua nhà chị FF xin được bé Tumie (tên cũ là F gì ấy). Bé chưa cai sữa mẹ đã bị tóm về luôn rồi, chăm bé khó thật nhưng được cái ngoan, béo khoẻ. Chắc phải lập một mục chăm sóc Miu con để mọi người cùng chia sẻ kinh nghiệm chăm Miu từ bé nếu tách mẹ sớm quá thôi.
Mọi người có FAQ gì thì post vào đây cho rôm rả hỉ.
1. Tách mẹ vào lúc nào thì được nhỉ?
2. Cho bé ăn cái gì thì tốt và hợp khẩu vị?
3. Làm vệ sinh cho bé như thế nào?
4. Luyện tập cho bé?

Phu Dung

Moderator
Theo mình thì:

-Mèo từ 1,5 - 2 tháng tuổi mới nên tách mẹ, để nó được học những kỹ năng từ mèo mẹ mà bạn không dạy nó được và đủ cứng cáp.
-Có thể cho nó ăn thức ăn chuyên dùng cho mèo con (ngâm nước ấm cho mềm nếu nó chưa mọc đủ răng), cho ăn thêm yaourt, rau xào, uống ít sữa.
-Nếu là mèo lông dài phải chải lông hàng ngày, mèo lông ngắn thì vài ba ngày một lần để lấy đi những sợi lông rụng (nó liếm lông sẽ nuốt những sợi lông rụng, nuốt nhiều quá sẽ quến thành búi lông trong bụng sẽ không tốt cho tiêu hoá).
-Xổ giun và chích ngừa để nó hay ăn chóng lớn.
-Tập cho nó đi vệ sinh và mài móng đúng chỗ. Đừng cho nó ăn trên bàn ăn, trên quầy bếp (hơi khó đấy, nhất là khi thiên thần nhỏ tỏ vẻ thèm thuồng đáng thương).

Đó là cơ bản, còn chi tiết thì bạn xem thêm các topic trên diễn đàn nhé.

Chúc bạn và bé Tumie vui khoẻ.

ChikChoe

Vâng, cám ơn bạn Phù Dung. Nói chung bé mèo Tumie cũng được hơn 6 tuần tuổi. Khá cứng cáp rồi nên tớ mới dám bắt về. Đỡ mệt một phần là bé không bị nhớ mẹ nên không bỏ ăn và không kêu ầm ĩ. Ngày đầu tiên về nhà đã đòi ăn và ăn được lắm. Tất nhiên là chưa tự ăn được nên phải hỗ trợ. Thức ăn cho đến giờ vẫn chỉ là sữa vì cho ăn các thứ khác bé không ăn. (Chả lẽ lại đè ra nhét vào miệng) :)).
Hiện giờ tớ đã tập được cho bé tự ăn. Cho thêm một ít wiskat được nghiền nát vào sữa để cho bé làm quen dần. Bé có chỗ ăn riêng, có giờ ăn, giờ ngủ nghiêm. Mà thú thực là không phải dạy nhiều lắm. Tumie cứ tự động 7h sáng dậy > ăn> chơi 1 chút > ngủ đến 10h> ăn tiếp> chơi và ngủ đến 3h chiều> ăn> chơi tiếp đến 9h đêm> ăn> 11h đi ngủ. Nên từ lúc có Tumie về, bé làm cái đồng hồ cho bọn tớ luôn :D.
Tumie lại là mèo xù nên cũng phải chải lông cả ngày. Việc này trước thì mèo mẹ phải làm giờ thì mình tự làm thôi. Chắc được mấy hôm nữa là tắm được nhỉ. Tiện thể hỏi mọi người luôn là tắm cho miu con thì có xài xà phòng không, và xài loại gì nhỉ? Dùng baby johnson chắc không được rồi :D.
Nói chung tách mèo mẹ sớm thì chăm hơi vất vả, nhưng tớ tin là Tumie sẽ quấn mình hơn, vì được mình chăm sóc và dạy từ bé mà.

Mình thường không để ý lắm về thời gian. Thường thì con bướm ra khỏi kén cũng phải chờ cho đôi cánh xoè ra vững vàng mới có thể bay được. Chắc mèo con cũng thế. Khi nào đôi tai trở nên tinh anh, thì cũng có nghĩa là đôi tay đã vững chắc, đôi chân đã vững vàng. Khi nào tai nó dài ra không ngắn, không cụp như con mèo mới sinh chắc là tách mẹ được rồi :D!

Cho nó uống sữa và ăn thức ăn thật mềm để nó làm quen dần. Bọn mèo con uống sữa lần đầu nếu bạn cho vào đĩa thì có thể chúng chưa quen nên bị sặc, vài lần là có kinh nghiệm ngay thôi.

ChikChoe

Cha cha, mới về nhà được 3,4 ngày mà Tumie nghịch như quỷ sứ. Suốt ngày chỉ cào với cấu, chán quá. May mà bắt đầu đi vs đúng chỗ, mình cũng phải phát cho vài cái vào mông mới nhớ. Hy vọng là bé sẽ ngoan hơn.
P/S: có ai cắt móng tay móng chân cho mèo bao giờ ko nhỉ?

DavidHHH

Member
Chúc mừng bạn vì đã có một chú mèo đẹp. Xin được tư vấn cho bạn một số kinh nghiệm của bản thân về nuôi mèo con.
- Mèo 6 tuần tuổi cũng khá cứng cáp, bạn nên cho mèo bắt đầu ăn thức ăn thường hoặc cơm. Thức ăn khô thì có loại cho mèo con nhưng nếu có đk thì ko nên cho mèo ăn thức ăn khô, dễ bị một số bệnh về đường tiêu hóa và tiết niệu.
- Bản thân mèo đã có sự điều chỉnh cho móng vuốt của mình vì móng vuốt của mèo thu lại khi không dùng đến. Bạn không nên cắt móng của mèo, đó là điều tối kị
- Hiện tại bé mèo của bạn vẫn còn bé, chưa nên tắm vội. Bản năng của mèo cũng tự làm sạch được cho mình. Nếu bạn muốn tắm cho mèo thì nên để đến khoảng 12 tuần tuổi và khi tắm thì dùng xà bông hoặc sữa tắm chuyên dụng, không dùng chung đồ của người vì các loại sữa tắm và xà bông của người có độ tẩy rửa cao, sẽ làm mèo bị dị ứng da.
- Bạn nên rèn kỉ luật ngay từ bé để mèo có ý thức hơn.
Như mèo nhà tôi nuôi từ bé, tôi chỉ phát cho bé đúng 1 phát mà từ đó bé không bao giờ dám ra khỏi cửa, kể cả hồi bắt đầu thành đàn ông cũng chỉ dám ở trong nhà kêu, ko dám đi chơi. Nhưng bây giờ thì bé đã thành công công rồi. :))
Ảnh mèo nhà tớ đây, bạn có thể tham khảo: http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=1020

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Tumie này xinh quá là xinh, chúc mừng bạn.

Theo tớ, nuôi mèo bông thì nên cắt sạch lông ở vùng mông nó đi bạn ạ, để nó đi vệ sinh cho sạch và phần lông ở đó ko bị vàng vàng. Ngày xưa tớ cũng cắt tiệt lông ở mông em Mực đi đấy, trông hơi buồn cười, nhưng như thế sạch sẽ lắm...

ruby41176

Member
Xin lỗi Q cũng đã nôi mòe con nhưng em si chắc chưa nổi 2 tháng đâu nhưung về nàh em í đi nặng ra nước Q nghĩ chắc là tiêu chảy nhưng rõ ràng là Q đã cho em í uống thuốc giun rồi em í ăn cũng khá khỏe (ăn cơm nát vưói thịt nạc và ruốc hay wisket cho mòe con)nhưung em í vẫn thế cho đi khám BS ko nói j` về bệnh em í cả chỉ bảo em í bị tiêu chảy xong tiêm cho em í 2 mũi uống 1 đống thuốc xong thì em í đỡ đỡ nhưung về nàh còn tệ hơn>.< như vậy alf sao? mọi người làm ơn giúp Q

Xin lỗi, Q cũng đã nuôi mèo con nhưng em í chắc chưa đến 2 tháng đâu. Khi về nhà em í đi nặng ra nước, Q nghĩ chắc là tiêu chảy nhưng rõ ràng là Q đã cho em í uống thuốc giun rồi. Em í ăn cũng khá khoẻ (ăn cơm nát với thịt nạc và ruốc hay Whiskas cho mèo con) nhưng em í vẫn thế. Cho đi khám BS thì BS cũng không nói gì về bệnh của em í cả; chỉ bảo em í bị tiêu chảy, xong tiêm cho em í 2 mũi, uống một đống thuốc xong thì em í đỡ đỡ nhưng về nhà còn tệ hơn >.< Như vậy là sao? Mọi người làm ơn giúp Q nhé!

Ruby nhớ chú ý tránh lỗi khi nhập dữ liệu gửi bài lên diễn đàn nhé!

ChikChoe

Tội nghiệp mèo của Q quá. Bạn đưa đến phòng cấp cứu chó mèo ở đường Trường Chinh thử xem. Mình nhớ ko nhầm thì là 51 TC, nói chung là chỗ cầu vượt đi lên bên phải, bán nhiều thức ăn và linh tinh cho chó mèo đấy. Chắc là em mèo sẽ sớm khoẻ thôi. Mèo của bạn được 2 tháng, 8 tuần tuổi tức là cũng chỉ lớn như bé Tumie nhà mình bây giờ thôi. Hiện tại, mình cũng chưa cho thuốc thang gì cả, chỉ giữ bé thật sạch sẽ, ăn uống như mình ăn. Nói thật là minh ko cho ăn lung tung nên cũng không muốn các bé uống thuốc. Lúc nào lớn hơn chút thì đi tiêm phòng dại ^_^.
@Pumkin: rất hay, cám ơn Pumkin, mình cũng cắt bớt lông quanh mông của Tumie rồi. Sạch sẽ hơn rất nhiều.

mai_meo

Member
hớ , nhin` tumie trông như cục bông ý nhỉ, bạn có tắm thường xuyên cho nó ko ? sao sạch thế?

Xin lỗi Q cũng đã nôi mòe con nhưng em si chắc chưa nổi 2 tháng đâu nhưung về nàh em í đi nặng ra nước Q nghĩ chắc là tiêu chảy nhưng rõ ràng là Q đã cho em í uống thuốc giun rồi em í ăn cũng khá khỏe (ăn cơm nát vưói thịt nạc và ruốc hay wisket cho mòe con)nhưung em í vẫn thế cho đi khám BS ko nói j` về bệnh em í cả chỉ bảo em í bị tiêu chảy xong tiêm cho em í 2 mũi uống 1 đống thuốc xong thì em í đỡ đỡ nhưung về nàh còn tệ hơn>.< như vậy alf sao? mọi người làm ơn giúp Q

Xin lỗi, Q cũng đã nuôi mèo con nhưng em í chắc chưa đến 2 tháng đâu. Khi về nhà em í đi nặng ra nước, Q nghĩ chắc là tiêu chảy nhưng rõ ràng là Q đã cho em í uống thuốc giun rồi. Em í ăn cũng khá khoẻ (ăn cơm nát với thịt nạc và ruốc hay Whiskas cho mèo con) nhưng em í vẫn thế. Cho đi khám BS thì BS cũng không nói gì về bệnh của em í cả; chỉ bảo em í bị tiêu chảy, xong tiêm cho em í 2 mũi, uống một đống thuốc xong thì em í đỡ đỡ nhưng về nhà còn tệ hơn >.< Như vậy là sao? Mọi người làm ơn giúp Q nhé!
bạn đi khám chỗ khác xem. mèo nhà mình cũng mới bị tiêu chảy nặng, làm mình lo sốt vó. đưa em nó đi khám liền, và phải trị dứt, vì tiêu chảy vô cùng nguy hiểm. mình đã từng thấy 1 em chó bị tiêu chảy, đến khi đưa đến bác sỹ thì bác sỹ bó tay, trong khi em ấy vẫn còn sống nằm đấy, đau lòng lắm ( tiêu chảy biến chứng nhanh lắm, chó mèo mất sức nhanh, nặng sẽ lòi cả ruột ra là bó tay đó) . khi mình đem em mèo đi, bác sỹ cho uống thuốc, quên cái tên rồi, và chích thuốc, cho uống thuốc bổ nữa và dặn về nhà tuyệt đối ko uống sữa, ko cho ăn cá, vì những món này sẽ làm bé tiêu chảy nặng thêm, ăn thịt nạc thôi. cố gắng cho bé mèo uống thêm nhìu nước nhé bạn. hi vọng bé mèo của bạn sớm chữa hết bệnh.

ChikChoe

Tớ tắm thường xuyên lắm. Mèo xù khác mèo ta, tắm được. Chỉ cần nước không lọt vào tai và mũi là không vấn đề gì hết. Có người bảo nước nên để ấm hơn nước tắm của người, nhưng với tớ chỉ cần ấm tay là được, nhiều lúc cũng bận, không cẩn thận quá được.
Lúc đầu tắm thì bé Tumie hơi sợ. Nhưng tắm nhiều lần thì còn tỏ ra thích nước, thích được tắm thường xuyên. Không hiểu có phải tại tắm xong là lại được bồng bế chăm bẵm nhiều hơn không. :D
Tắm xong là lại phải lau khô lông ngay, tớ ngại Tumie cảm cúm, tại thấy thân nhiệt của mèo cao lắm, hơi lạnh một tí là khặc khừ liền.
Các bạn xem ảnh mới của Tumie nhé.

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
:-s Tumie mèo xinh quá bạn ChikChoe ơi! >.< Nhìn mặt non quá nhỉ :D Rất giống Mes nhà Neko hồi baby. Mà sao 3 pic trên nhìn lông Tumie lại không trắng lắm nhỉ, chắc là do tối quá fphải không? ^_^

em Tumie giống con Cún nhà mình thế...cún nhà mình cũng mới đc 8 tuần tuổi thôi....2 em ý giống y hệt luôn...cún nhà mình cái còn tumie cái hay đực...mình cũng đang định tắm cho em ý nhưng sợ bé qúa mà tắm cho em ý thì tắm sữa tắm của ng hả,khoảng bao nhiêu nhiêu tuần tuổi là tắm đc....ai biết trả lời giúp mình...

hangzin

Dịch giả Vietpet
chikchoe ơi, bạn cắt lông ở mông Tumie rồi à. Mèo Tây nó hay ở chỗ cái lông ở mông ý, nhiều lông nên mông nó cứ phồng ra, lúc đi cứ ngoáy ngoáy mới ngộ nghĩnh chứ. Tớ không cắt lông cho Bư nhà tớ đâu. Chỉ có điều là lúc tắm thì tớ phải cọ kỹ mông cho nó thôi. Công nhận là mông nó thỉnh thoảng bị vàng, nhưng mà tắm đi là xong hết. Hì hì.
Tumie nhà chikchoe xinh quá cơ! Chikchoe sướng nhá, có mèo con dễ thương ghê.