• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

cho mh hỏi về thức khô ăn cho bọ và đồ uống cho bọ

#1.mh ở hn ko đc như sg là có thức ăn riêng cho bọ...ở hn mh chỉ có thức ăn cho hams cho thỏ và chinchilla(là thức ăn đúng nghĩa cho gặm nhấm)còn chó mèo hay chim gà thì ko nói vì ở đâu cũng có tuy nhiên có nhiùe ng bảo ăn thức ăn cho chó mèo thì ko đc mà chim thì có chất cay nên thường ko tốt cho mũi và cả dạ dày của bé...hiện tại mh đã mua thử thức ăn cho hams nhưng 2 bé ko thích...mua thức ăn cho thỏ dạng vegatables nén thì các bé cũng ăn được tuy ko hào hứng cho lắm...nên muốn hỏi qua mọi ng coi thức ăn khô nào thì phù hợp...
-----------------------------------
#2.mh nuôi 2 bé thì chỉ có 1 bé biết uống nước thôi còn bé kia thì ko có cách nào tập cho bé biết uống ko vì mh chỉ có c sủi là rẻ mh sợ nó thiếu chất
----------------------------------
#3.mh thấy 2 bé có vẻ ko hòa đồng lắm mà hay cà khịa nhau lắm có cách nào cho 2 bé vui vẻ với nhau ko?
---------------------------------
#4.cho mình một số tên các loài cỏ có sẵn hay gặp mà bọ có thể ăn đc(ở miền bắc nha)

cám ơn các bạn đã đọc 4 câu hỏi của mh và mong các bạn trả lời giùm nhé...mh cám ơn nhiều ^:)^

l0ve_d0g

Member
Ôi bạn ơi.Bọ và hams thì cùng gần gần giống nhau thôi.Vì nó là loài gặm nhấm nên bạn cho tụi nó ăn mấy loại ngũ cốc là ổn.Còn về vấn đề uống nước.Bạn nuôi trong lồng bán sẵn ở pet shop hamster và bình nước chuyên dụng cho hams àh?Nếu đúng thì bạn hạ hạ bình nước vừa tầm xuống cho bé uống vì bé nào cũng biết uống nước thôi.Đợt trước hams nhà mình đẻ mình cũng thấy mấy bé con con mới tầm 20 ngày tuổi bé tý đã biết uống nước rồi.Còn về vấn đê không hoà đồng thì bạn hãy mua đồ chơi nhiều nhiều vào.Chứ như con người có phải tất cả mọi người đều quý nhau đâu.Nên khi nuôi pet bạn phải xác định xem bọn nó có hợp nhau không thì mới nên nuôi.Không thì khó lắm bạn ạh.Và còn 1 điều xin bạn lưu ý.Hãy viết tiếng việt nguyên gốc.Chữ "mh"???Nếu bạn viết thiếu không nói làm gì nhưng mình thấy bạn cố tình viết như vậy.hạn chế viết tắt để giữ gìn tiếng việt nguyên gốc bạn nhé

Mashimaro89

đối với bọ nếu bạm ko có đồ ăn cho nó! bạn co thể cho nó ăn xalach! cai carol hay cải ngọt cũng được bạn àh!

yeucho89

Member
giống gặm nhắm nào cũng thích ăn hạt với củ quả.trước mình nuôi chuột bây giờ đang nuôi thỏ chúng nó rất thích ăn chuối,củ đậu,ăn cả cơm nữa...còn cỏ mà bạn hỏi í đơn giản có một loại rẻ tiền và sẵn có là cỏ bình thường người ta hay cho động vật ăn đấy,cái này dễ kiếm mà.còn nếu bạn cho ăn nhiều rau thì cũng không cần cho uống nhiều nước vì trong rau đã có rất nhiều nước rồi mà.