• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cho em hỏi

GumGum

Member
Mong các bác có kinh nghiệm vào cho em một lời khuyên hợp lí về cách chăm sóc Alaskan Malamute con ạ,bé nhà em được gần 3 tháng,về nhà được một hai hôm rồi :) các bác cho em xin thông tin về cách ăn uống và các thực phẩm bổ sung ạ :X

HongMy

Member
Chó bạn bắt là nhập từ China hay đẻ VN, đầu tiên về nhà bạn cứ nên cho cún ăn nhẹ thôi để em nó thích ứng ban đầu với môi trường mới. Khoảng 1 tuần đầu nên hạn chế các thức ăn khó tiêu như < sữa, gan, trứng lộn....> Trong tuần đầu thích nghi với nhà bạn nên cho em nó ăn ít một bằng cái bát ăn cơm bình thường ý, chỉ cho 1 tẹo thức ăn thôi. hoặc ban cho em nó ăn thức ăn khô. Sau vài ngày thấy em nó bắt đầu thích nghi thì bạn tăng dần khẩu vị cho e nó ăn thêm.......

GumGum

Member
cảm ơn bác,chó em mua ở TQ bạn ạ :)) nó to lắm,hnay là ngày thứ hai tại gia,và vẫn chưa có dấu hiệu gì chứng tỏ em nó mệt mỏi ạ :))
nó hú nhiều có phải là bt không hả bác ? em cho nó ăn cháo nấu thịt nạc băm em tự làm,ăn ít một đấy ạ.hqua nó bị rối loạn tiêu hóa,nay đã uống thuốc,phân sệt sệt nhưng k lỏng như hqua nữa

Keoxe

Vietpet sponsor
Thía là ổn rồi mà, thấy e nó ịa bình thường thì nên thôi không dùng thuốc. Nên để em nó thích nghi 1 cách tự nhiên nhất với nhà bạn. Giai đoạn mới về này chó TQ dù khỏe mạnh đến đâu thì em nó vẫn sẽ mắc các bệnh về hô hấp và tiêu hóa, bạn nên chú ý và điều chình thuốc hợp lý đừng quá phụ thuộc vào thuốc, Chỉ nên dùng thuốc đông y như Tràng Vị Khang, thuốc nhỏ mũi liều 0.5ml....Tránh dùng kháng sinh nhé, nếu có dùng thì nên gọi bác sĩ tin tưởng vào kê đơn...Tránh việc làm em nó mệt vì dùng kháng sinh quá liều

bomxinh123

Member
chịu khó mua thức ăn khô về cho ăn trong khoảng 2 tuần đầu e nhé,mới về là bụng dạ kém lắm

GumGum

Member
@keoxe : vâng em cảm ơn,em giữ gìn tuyệt đối nên em nó k dính lạnh tí gì,về ăn uống em cũng rất cẩn thận ạ,nhưng cả ngày nay sau khi uống thuốc ( 1 ngày hnay thôi ) thì k thấy ịa,nên chưa thấy phân để đánh giá tình hình hệ tiêu hóa ra sao ạ :(
@bomxinh : mai em mua ngay canin,hnay em cho ăn cháo thịt,còn chưa thấy ỉa

HongMy

Member
chú có kinh nghiệm rồi thì chắc là ổn thôi. chúc em nó mau ăn chóng nhớn

GumGum

Member
em cảm ơn,hnay sáng đã làm 1 bãi rồi ạ =)) ị ra sàn cũng đc miễn là đã đi =))