• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cho Chó Nhỏ Gặm Xương Có được Không

LION_2009

Active Member
Em mới có 1 em chó nhỏ cỡ 2 tháng . Em mua xuơng ống bò luộc chín cho nó gặp cho răng và luyện hàm khoẻ không biết có ảnh hưởng gì không . Ai có kinh nghiệm xin chỉ dẫn đóng góp chia sẻ
ACE có kinh nghiệm cứ tham gia đừng ngại topic rất cần nhiều người đóng góp tham gia

mrlee32

Member
xương khô được vỡ thì oke nếu vỡ cẩn thận hóc xương là toi đấy bạn ak

lmnam2003

Member
Em mới có 1 em chó nhỏ cỡ 2 tháng . Em mua xuơng ống bò luộc chín cho nó gặp cho răng và luyện hàm khoẻ không biết có ảnh hưởng gì không . Ai có kinh nghiệm xin chỉ dẫn đóng góp chia sẻ
ACE có kinh nghiệm cứ tham gia đừng ngại topic rất cần nhiều người đóng góp tham gia
Bạn à, ngày mình nuôi con cún nhà mình cũng để nguyên cả khúc xương ống không cần đun nấu gì luôn, cứ cho nó gặm hết 2 đầu khuỷu vừa nhiều canxi, vừa mỏi răng không cắn giầy dép, đấy là cách nuôi cún hồi bé của mình. Thân!

em nó còn nhỏ quá mà cho gặm xương óng bò sao gặm đươc mua xương óng heo là vừa bạn ạ .

Nhưng mình nghĩ 2 tháng có nhỏ quá không nhỉ? chắc 2 tháng răng mới nhú tí chứ nhỉ. Trước cún nhà mình 2 tháng cắn còn ko đau cơ, cho gặn xương ống không lo bị tổn thương lợi à các bạn.

meoxu_105

Member
cún saint đươc 4 tháng 16 kg mà chả thấy gặm xương gì hết cả.nó chỉ thích ăn ngon thôi.lám sao bây giờ,không gặm thì làm sao có canxi

T2T00

Member
mình nghĩ tốt nhất là bạn chịu khó xin xương bò (xương ống, hoặc là có đầu khuỷa) ở mấy hàng phở ấy, lấy về cho cún gặm. Xương ở hàng phở thì bảo đảm là được nink kỹ rồi, lấy về đục hết tuỷ trong ống xương đi rồi rửa thật sạch cho hết tuỷ và mỡ bò con dính.
Cún nhà mình lúc mới được hơn 2 tháng đã cho gặm rồi, ko thấy vấn đề gì mà bọn nó gặm 'chăm chỉ' lắm, tại có mùi bò mà. Nhà mình có 2 em, một golden và 1 cún nhật.

meoxu_105

Member
sao phải bỏ tuỷ xương hả anh,cho ngặm hết không được à.mà cún nhà em ngặm xương dưới sàn nhf bẩn lắm,nó không chịu ngặm xương trong bát ăn của nó.cứ ôm vào 2 tay ngặm thôi,bẩn hết tay

T2T00

Member
uhm, chấp nhận nó gặm xương ở ngoài thôi, cún nhà mình cũng toàn tha ra ngoài để gặm à. Nếu có sân thì cho nó ra đấy gặm, không thì cho nó gặm ở một góc nhà thôi. Lấy xương bò về cho nó gặm thì chắc sẽ tránh được một phần tình trạng bẩn bởi xương bò khi cún gặm không bị vỡ mảnh đâu
Xương bỏ tuỷ đi thì để được lâu mà không bị mùi, để nguyên tuỷ sau một thời gian nó có mùi khó chịu lắm, cún không thích đâu, mới cả kinh nghiệm của mình thì thấy trong tuỷ xương có khá nhiều chất béo, để nguyên cho cún gặm dễ bị đi ngoài, hỏng đường ruột lắm. Cái này mà lơ mơ là cún dễ bị bệnh nặng nhé.

thenet

Con GSD nhà em mới có 3 tháng liệu đã cho nó gặm xương được chưa ạ. Nó cân nặng tới 10kg rồi ạ. Liệu cho nó gặm sương có sợ nó hóc sương ko các bác nhỉ