• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

cho ăn phải que nhựa

die_rui

Member
Chào mọi người, con chó ở nhà em nó nuốt phải cái que ở kẹo mút, mấy hôm rồi cũng không thấy ị ra cái que, vậy cứ để thể thì có nguy hiểm không ah?ai biết góp ý cho em với nhé. CẢm ơn nhiều

anh_hanam

Member
Vô phép các bác sĩ em có ý kiến tý. Theo em trường hợp này cũng nguy hiểm đấy, nhưng may là cái que nhựa ở kẹo mút nó cũng ngắn mà lại không có cạnh sắc nên cũng đỡ lo. Em cũng đã gặp trường hợp này rồi và em cho nó ăn khô (trộn ít nước thôi) và tăng cường rau, nên để rau dài chứ không cắt nhỏ, nên ăn các rau dai, nhiều xơ (rau muống, rau lang để cả cuộng) chứ không ăn rau mềm dễ tiêu hoá (như xu hào, cảỉ bắp...). Mục đích cho ăn khô và nhiều xơ là để phân dễ đóng khuôn chứ không nhão, ướt và như vậy cái que kia cũng sẽ được tạo khuôn trong phân và theo cả cục phân đó ra ngoài. Nếu phân ướt không tạo khuôn được khi đi ị phân thì ra ngoài còn que mặc dù đã lẫn trong phân nhưng do phân mềm không kéo luôn theo cái que đó được nên que thì ở lại, phân ra nhé...Và bác phải theo dõi, thậm trí là bới phân của nó ra xem cái que đã theo ra chưa đề phòng que được bọc kín phân bên ngoài bác không nhìn thấy lại cứ tưởng nó chưa ra----> lo lắng kéo dài. Có trường hợp khi nó đi ị cái que cứ thập thò ở hậu môn không ra được - trường hợp này phải khéo léo cặp mà lôi nó ra thôi.
Em đã bị một lần nó ăn một đoạn xương gà, theo dõi mấy ngày nó mới theo phân ra ngoài mà hú hồn. Vài ba ngày không thấy ra mà chó lại đi ị kèm máu tươi hoặc phân đen thì nguy đấy bác ạ. Trường hợp này là nó đã bị đâm thủng ruột gây xuất huyết đường tiêu hoá rồi. Đến nước này thì bác phải hỏi các bác sĩ thú y xem sao chứ em là bác sĩ người nên chỉ biết có thế thôi
Chúc chú cún nhà bác tai qua nạn khỏi, thoát được kiếp nạn này. He...he...