• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chihuahua nhà em nè

zboyrp

Member
Không hiểu sao em post bài chính ko được thôi thì comment hình.

Mong anh chị đánh giá em nó, em cũng ko biết nó có thuần chủng không nữa.

zboyrp

Member
Không hiểu sao em post bài chính ko được thôi thì comment hình.

Mong anh chị đánh giá em nó, em cũng ko biết nó có thuần chủng không nữa.

Em tên Việt Huy, còn chihuahua nhà em tên là Tuti, được gần 3 tuổi, nặng 3kg3. Em nó mới vừa qua kì, tiếc và uổng vì chưa kịp đem phối cửa mình nó đã teo lại. Ko thì tháng sau có đàn puppies nuối rồi

zboyrp

Member
Thành viên mới và vấn đề cần hỏi

Em này tên là Ken, đực 3tháng rưỡi.

zboyrp

Member
Thành viên mới và vấn đề cần hỏi

Em này tên là Ken, đực 3tháng rưỡi.

zboyrp

Member
Em nó dễ thương vậy mà em ko hiểu sao lại bị như thế này, ai biết giúp em với, lông rụng nhìn ghê quá, có cách nào chữa ko?

zboyrp

Member
em nó dễ thương vậy mà ko bik bị gì mà lông rụng từng mãn ghê quá, lâu lâu gãi nữa, ko bik thay lông hay là bị nấm ngứa.

quanthucha

Member
Em nó dễ thương vậy mà em ko hiểu sao lại bị như thế này, ai biết giúp em với, lông rụng nhìn ghê quá, có cách nào chữa ko?
chào bạn . mình không phãi là BS thú y , nhưng có đôi lời góp ý với bạn . cún bạn bị nhiễm DEMODEX giai đoạn đầu , rất khó trị và rất dễ lây lan cho các cún trong nhà . bạn nên cách ly cún và vệ sinh trong môi trường nuôi nhốt bằng nước JAVEL hằng ngày . còn cún bệnh , bạn mua SULFAGUANIDIN ngoài tiệm thuốc tây ( 1 vĩ / 10 viên giá 7 nghìn ) giã nát và trộn với nước bằng 1/2 chén cơm . sau khi bạn tắm sạch cho cún xong . khi lông khô bạn dùng bông gòn thấm nước thuôc và bôi vào da lông cún như tắm lần 2 ( lần này bạn không lau mà dùng máy sấy khô ) 1 tuần bạn tắm 2 lần , tắm 2 tuần là cún chihuahua cũa bạn sẽ khõi và chờ thay lông lần sau , lông sẽ đều lại . thân chào bạn ( cún nhà mình đã trị rồi ) chúc bạn vui và cún khõe

zboyrp

Member
Cảm ơn anh quanthucha, em lo quá nên đem Ken đến bác sỹ Trần Quốc Việt thì bác nói chó đang thời kì thay lông và tiêm một mũi thay lông, tại ken nhà em ko có biểu hiện da bị ửng đỏ, da vẫn rất mịn.
Thanks anh chia sẽ cách chữa bệnh, có thể hữu ích sau này.

mishulami

em thấy giống cún nhà em không ? con này bệnh nặng nhất , da vẫn bình thường , nhưng chĩ rụng lông từng mãng

zboyrp

Member
Không sao đâu bạn, chó thay lông thôi àh.

Ken nhà em vừa bị nhà gỗ của con tuti đè trúng, mới đầu ảnh sợ và run không dám chạy, lo qua đem ra bác sỹ chích 2 mũi giảm đau và chống xuất huyết trong, đi chơi về thấy ảnh giỡn quá chừng, cũng đỡ lo, không biết ngày mai có sao không

thanh-tam

cún bị rụng lông, ngoài nguyên nhân bị ghẻ ra, còn có nhiều nguyên nhân khác mà mình không lường được, Ví như cún Tina nhà mình, cưng lắm nhé, 1tuần tắm 1 lần, ngày nóng thì phơi nắng, trời mát thì sấy, trời lạnh cho ở dơ luôn (sợ cảm), chỉ lau thôi vậy mà lông cứ rụng từng mảng, mới đầu tưởng thay lông, mấy kẽ chân cứ ướt ướt, mà cứ bị hoài kg hết, ẵm đi thú ý thì bảo viêm da, chít và chít, cún đau, chủ xót, nhưng cũng kiên trì chít 1,5 tháng mà chả thấy khả quan, tốn tiền + MẤT THỜI GIAN quyết định khỏi chít nữa, nghe mọi người mách đun trà xanh tắm, cũng làm, tắm một thời gian thấy cũng đỡ nhưng không hết, kẽ móng vẫn còn bị, một lần TIna bị dị ứng cá (chủ cũng ăn mà kg hề hấn gì:)) )mắt mũi tay chân sưng vù, bế đi BS Sơn khám, thăm khám hỏi han một hồi té ra là do DẦU TẮM CHÓ FAY ( 5 SAO HẲN HOI), thế là vứt chai sữa tắm (1 chai bự đùng :(( ) + tắm chừng 3 lần NIZORAl thì đỡ hẳn, kẽ móng sạch sẽ, tắm xong mõm kg đỏ nữa, theo lời bác sĩ dặn cứ DOVE mà tắm, lâu lâu thì tắm 1 gói NIZORAl, em nó nay kg con bị như trước nữa. Cũng may là mình gặp bác sĩ tốt không đè chó mình ra tiêm, rồi hẹn "tuần sau lại tiêm tiếp nhe, chừng 1 tháng là hết" .

zboyrp

Member
Up thêm vài tấm hình cho ken nhà em làm duyên:
Bé Ken đang ngủ kiểu đặc trưng của Chihuahua bụng bự

Đang ngủ bị anh boy dựng đầu dạy chụp hình nên mặt buồn hiu àh

zboyrp

Member
Mong đợi ngày em nó đủ tuổi cho em nó lái máy bay với nàng tuti nhà ta