• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chihuahua Già còn sinh sản được không ?

blue0704

Member
Mình có 1 con Chihuahua cái của 1 người quen vừa đi nước ngoài tặng mình ! Nghe đâu nó đã 6 tuổi rồi ! Đã để 2 lần, nhưng lần nào chó con cũng không sống sót được sau 1 tháng vì gia đình chủ cũ của nó không biết chăm sóc ! Mình nghe nói nếu chó bị cắt cổ từ cung sẻ không đẻ được nữa ! Mình đã hõi bạn mình nhưng nó nói nó không biết ! Mình nuôi nó được khoãng 3 tháng rồi ! Bé nó nặng 2kg. Mình không biết nó còn khả năng sinh sản được nữa không ! Mình có mấy câu hỏi mong các bạn giúp dùm:
1. Nó già như vậy có còn sinh sản được nửa không ?
2. Muốn biết nó có sinh sản được nửa không mình phải làm sao ? Mình có thể đem đi siêu âm để biết được không ?
3. Nghe đâu sau 2 lần đẻ mổ, nó cũng yếu đi nhiều lắm ! Vậy mình có nên hay không nên cho nó tiếp tục để ?

Mình có 1 con Chihuahua cái của 1 người quen vừa đi nước ngoài tặng mình ! Nghe đâu nó đã 6 tuổi rồi ! Đã để 2 lần, nhưng lần nào chó con cũng không sống sót được sau 1 tháng vì gia đình chủ cũ của nó không biết chăm sóc ! Mình nghe nói nếu chó bị cắt cổ từ cung sẻ không đẻ được nữa ! Mình đã hõi bạn mình nhưng nó nói nó không biết ! Mình nuôi nó được khoãng 3 tháng rồi ! Bé nó nặng 2kg. Mình không biết nó còn khả năng sinh sản được nữa không ! Mình có mấy câu hỏi mong các bạn giúp dùm:
1. Nó già như vậy có còn sinh sản được nửa không ?
2. Muốn biết nó có sinh sản được nửa không mình phải làm sao ? Mình có thể đem đi siêu âm để biết được không ?
3. Nghe đâu sau 2 lần đẻ mổ, nó cũng yếu đi nhiều lắm ! Vậy mình có nên hay không nên cho nó tiếp tục để ?
Chào bạn!theo kinh nghiệm của cá nhân mình thì như bạn nói tuy nó đã 6 tuổi nhưng đã có sinh sản qua thì theo mình vẫn còn có khả năng sinh sản được,nhưng nếu bị cắt bỏ cổ tử cung thì sẽ không sinh sản được đâu,muốn biết nó còn có khả năng sinh sản không thì lúc nó lên giống bạn đem nó đến những phòng mạch thú y có khả năng xét nghiệm sinh hoá để xét nghiệm xem khả năng thụ thai của nó,còn về vấn đề sinh mổ thì đa số những em chihuahua ở TPHCM đều sinh mổ vì lý do những con đực giống ở đây có đầu rất to và baby của những con đực ấy cũng có 1 dàn đầu to nên rất khó sinh tự nhiên vì đầu chó con to rất dễ bị kẹt ở cửa mình của chó mẹ,nếu chó cái có tử cung tốt thì có thể sinh mổ đến 10 lần (mình đã chứng kiến 1 em chihuahua sinh mổ lần thứ 10).Một vài kinh nghiệm của mình mong được chia sẽ với bạn!:)

blue0704

Member
Cám ơn bạn nhiều lắm ! Bạn có thể chỉ cho mình biết địa chỉ của phòng mạch xét nghiệm đó được kô ?

NguyenNhuThach

Active Member
Xin "tám" một chút chơi.
Tôi nhận thấy Chihuahua sơ sinh đầu ko to lắm đâu,nó chỉ to nhanh sau khi sinh thôi(gọi là đầu nở).Bé nào vừa lọt lòng mà đầu to là lai,lớn lên ko đẹp vì đầu to(quá khổ) ko cân xứng với thân mình.Đầu Chihua đẹp phải tròn gồ đều,to vừa phải,cân đối với thân mình,mõm ngắn và vuông góc với trán(nhìn nghiêng).Mắt to tròn,lồi vừa phải chứ ko phải lồi hẳn ra ngoài,nói chung nhìn con chó nhỏ đẹp,có duyên,lanh lẹ.Nói xin lỗi,tiêu chuẩn mà các nhà cung cấp Chihuahia ở TPHCM(đa số) đưa ra,nó ko giống ai trên thế giới,mà mạnh ai nấy hét( chó tui 8 ngàn,chó tui 10 ngàn,chó tui 2 con 30 ngàn USD ko bán...).Chihuahua càng nhỏ càng khó nuôi(dưới 1kg2_ lúc bình thường chứ ko phải ốm nhom ốm nhách) vì là con chó thoái hoá gien,còi xương,có vấn đề về chuyển hoá,hay hạ canxi và đường huyết,khi sinh phải mổ.

NguyenNhuThach

Active Member
Xin "tám" tiếp tập 2.
Chihuahua nhỏ con(dưới 1kg2) thường ko thể xem răng đoán tuổi được,bởi vì răng của của chúng thường hư sớm do thiếu canxi và thường thấy tình trạng "răng khôn mọc rồi mà răng sữa chưa rụng"(thoái hoá gien).Khi nuôi Chihua bạn nhớ cho ăn uống đầy đủ chất và lượng,được chơi đùa thoải mái,tắm nắng...chớ đừng đày đoạ nó trong ngục tối...như thế là tội ác đấy nhé.
Còn vấn đề sanh phải mổ,tôi nghĩ phần nhiều do chủ nuôi lo lắng quá,xin giống nhiều tiền quá,mổ cho chắc ăn.Tôi đã thấy những con Chihua 1kg500 đẻ thường(tự đẻ) rất tốt,nhưng phải hy sinh vài con ở lứa đầu...Ngược lại,có con 2kg500,thả đực 1kg500 vẫn đẻ khó phải mổ,ở loài người cũng vậy,có người 1m4 vẫn đẻ dể,còn người khác to cao 1m7 vẫn đẻ khó,vì nhiều nguyên nhân:có bệnh kèm theo,vị trí thai nhi,chất nội tiết trong máu(protaglandin,oxytoxin...),khác nhau ở mỗi cá thể và nòi giống.

kevuitinh

Member
em cũng tính là sẽ nuôi giống chihuahua cái , vì nhà em có chihuahua đực đã gần 1 năm tuổi rồi , nhưng em sợ nhất là ngày chúng giao phối , sau đó thì em ko biết làm thế nào ( em chưa có kinh nghiệm ) :D:D:D

duyanhpt

Member
Xin "tám" tiếp tập 2.
Chihuahua nhỏ con(dưới 1kg2) thường ko thể xem răng đoán tuổi được,bởi vì răng của của chúng thường hư sớm do thiếu canxi và thường thấy tình trạng "răng khôn mọc rồi mà răng sữa chưa rụng"(thoái hoá gien).Khi nuôi Chihua bạn nhớ cho ăn uống đầy đủ chất và lượng,được chơi đùa thoải mái,tắm nắng...chớ đừng đày đoạ nó trong ngục tối...như thế là tội ác đấy nhé.
Còn vấn đề sanh phải mổ,tôi nghĩ phần nhiều do chủ nuôi lo lắng quá,xin giống nhiều tiền quá,mổ cho chắc ăn.Tôi đã thấy những con Chihua 1kg500 đẻ thường(tự đẻ) rất tốt,nhưng phải hy sinh vài con ở lứa đầu...Ngược lại,có con 2kg500,thả đực 1kg500 vẫn đẻ khó phải mổ,ở loài người cũng vậy,có người 1m4 vẫn đẻ dể,còn người khác to cao 1m7 vẫn đẻ khó,vì nhiều nguyên nhân:có bệnh kèm theo,vị trí thai nhi,chất nội tiết trong máu(protaglandin,oxytoxin...),khác nhau ở mỗi cá thể và nòi giống.
Đúng như anh Thạch nói, chihuahua đẻ khó hay không còn liên quan đến nhiều yếu tố. Ví như con chihuahua của em lúc đầu vì sợ nên em cũng đẻ mổ cho hắn, nhưng đến lứa này em "liều mạnh" để hắn tự đẻ và cuối cùng thì mọi việc cũng suôn sẻ.
Vì đẻ mổ thật sự rất khó khăn cho người chăm sóc, cứ bứt chỉ may suốt, rùi phải chú ý vệ sinh vết mỗ nữa.
Thân

duyanhpt

Member
Xin "tám" tiếp tập 2.
đúng như anh Thach nói, chihuahua đẻ khó hay khong còn do nhiều yếu tố. Ví như con chihuahua của mình lần đầu cũng đẻ mổ nhưng đến lứa này mình quyết định để hắn tự đẻ và rùi mọi việc cũng suôn sẽ.
Thân.

blue0704

Member
E cám ơn Bác ! Hồi trước tết em nó có động đực. Có bầu được 1 tháng thì bị bắt mất rồi ! Buồn quá nên chắc không nuôi chó nữa ! Dù sao cũng cám ơn các Bác