• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chihuahua con bị mủ mắt. Please help

plainseed

Nhà mình mới mang 1 em chihuahua con về được 1 hôm, vẫn còn bé lắm. Lúc mới về nó có vẻ bị ngứa mắt bên phải xong qua 1 đêm mình cho nó nằm trong lồng để gần cái đèn bàn (đèn học) vàng. Cứ mỗi lần bé ngủ dậy là mắt lại đầy rỉ mắt. Mình thấy chưua có biến chứng gì thêm nhưng mắt phải của bé lúc nào cũng ướt nhẹp nược mắt. Mình đã tra thuốc nhỏ mắt là nước muối và bôi mỡ tra mắt cho bé rồi.
Liệu bé có bị sao không ? Ai có kinh nghiệm chăm chihuahua con giúp mình với. cảm ơn nhiều

Tiến-Q4

Member
Tốt nhất bạn mang cún đi khám bệnh cho chắc ăn, nhỏ thuốc không đúng có thể gây đục thủy tinh thể

plainseed

mình có hỏi anh chủ cửa hàng bán em ấy, anh nói tra nước muối với thuốc mỡ mắt. Và bạn ơi cho mình hỏi nên để đèn như thế nào để đỡ hại mắt cho bé. Mình để bé trong chiếc giỏ đựng quần áo (có nắp) rồi đặt chiếc đèn bàn bóng sợi đốt bên cạnh sao cho bóng đèn ở phía trên. Như thế có ổn không. Nó là chó con nên mình lo lắm. cảm ơn

luv_nikky

Member
Em cún trước của mình mua về mắt nó cũng rất nhiều nước mắt, và thậm chí mắt bên đó còn nheo nheo lại :( Nhưng bạn cứ bình tĩnh, sáng mai đưa tới bsty ngay chứ đừng tự ý điều trị nhá. Thuốc mỡ mắt rất khó tra cho e nó, nhất là ng mới nuôi nên bạn đừng sử dụng, có thể làm tổn thương giác mạc của e. Có gì liên lạc với yahoo mình bên dưới chữ kí nhá. Rất vui đc giúp bạn :)

Tiến-Q4

Member
mình nghĩ bóng đen đâu có ảnh hưởng đến mắt chó con,nếu chói mắt thì nó sẽ tự nhắm mắt thôi,cứ đem đến BSTY khám cho chắc ăn nha bạn

Ngoctran

Hồi tháng 12 năm ngoái, nhà mình cũng có 1 e bị thế, là chó nhà đẻ ra. Bạn nên đưa nó đến bs thú y để khám, vì lâu sẽ có thể bị loét giác mạc, dẫn đến mù, hoặc có chữa khỏi vẫn bị sẹo, giảm thị lực. Việc điều trị sớm sẽ đỡ tốn tiền và thời gian. Chó con nhà mình phải chích thuốc hết 3 tuần, ngày nào cũng phải đến bs, cực lắm.

Bác sĩ oi giúp e với !Rott của e lúc nào củng đỏ mắt và bị sưng ,xệ mắt hết ,xung quanh mắt lông lưa thưa ,ghèn nhiều ,mắt lúc nào cũng nhem nhem ,e có nhỏ Cloraxin tri viêm mắt của người khoảng 1 tuần mà ko khỏi ,a co rửa thêm nước muối sinh lí nủa .xin chân thành cảm ơn .