• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chia sẻ chút kinh nghiệm nuôi bồ câu

bocauthai

Member
Thường khi chim đẻ nhiều bạn ít quan tâm đến việc trứng có cồ hay ko mà chỉ ngồi chờ đến ngày trứng nở thì mới biết thì đã quá muộn. Việc trứng ko cồ nhất là trong vài lứa đầu của chim rất phổ biến, nên sau 18 ngày mòn mỏi chờ đợi mà kết quả chỉ "mình ta với ta" hay "ko còn chi" khiến ta rất thất vọng.

Nên việc chẩn đoán sớm việc trứng có cồ hay ko sẽ giúp cho ta tránh được việc này. Bằng cách biện pháp soi trứng, lúc trứng khoảng 5-8 ngày, ta dùng đèn pin (loại nào cũng được) mang trứng vào một góc tối soi trực tiếp lên trứng, nếu thấy trứng có những đường gân đỏ như con nhện thì 90% là có cố, ngược lại nếu trứng có một tụ đen, quay tròn trứng thì thấy tụ đen đó cũng xoay tròn theo, hay trứng trong veo thì đó là trứng ko cồ và đang bị virus xâm nhập vào, nên loại đi.

Trừ trường hợp bạn muốn chim được thảnh thơi ấp trứng (dù chỉ 1 trứng), thì nên chuyển trứng đó cho 1 cặp khác ấp (không quá 3 trứng và cặp được chuyển trứng phải dày dạn kinh nghiệm trong việc nuôi con, nếu ko muốn cả 3 chim con cùng què quặt :) ).

Chim bị lấy trứng sẽ đẻ lại trong vòng 7-10 này nữa. Nhưng để đảm bảo sức khỏe của chim, lời khuyện là không nên lấy trứng liên tiếp 2 lần. Cứ 2 lần ấp, 1 lần lấy trứng hoặc ko lấy trứng luôn là tốt nhất.

Hy vọng sẽ giúp được nhiều bạn thêm chút mẹo trong việc nuôi & chơi bồ câu.

Thân.

paparoti

Member
-Anh em nuôi bồ câu lâu năm có cách nào giúp nâng cao tỷ lệ trứng bồ câu có cồ không vậy (bồ câu nuôi nhốt nha) ? Ví dụ như thức ăn,thuốc uống,con giống ....Mình thấy tỷ lệ trứng có cồ ở bồ câu thấp quá,nhiều khi đẻ 3 ổ liền mà chưa có được 1 trứng có cồ,buồn quá.Mặc dù thức ăn (bắp,gạo lức,thức ăn), khoáng cho tụi nó lúc nào cũng dồi dào, con giống thì em nuôi từ nhỏ rất tốt,cũng thấy tụi nó đạp mái mà sao trứng lại ít có cồ quá. Xin các anh em có kinh nghiệm chỉ bảo giúp.:(:(:(

bocauthai

Member
Hi Paparoti,

Trường hợp bạn nuôi 3 ổ liền chưa có cồ thì nên xem lại "tình trạng sinh lí" của con trống, tại giống con người bồ câu cũng bị vô sinh (mình gặp 2 trường hợp rồi). Nên loại con trống hoặc mái này đi.

Thứ 2 là tỉ lệ có cồ ở chim giống đẻ lần đầu thường rất thấp.

Và nếu chim có tiền sử ko bị vô sinh :), mà 3 lần liên tiếp không có cồ thì có lẽ có vấn đề thật. Bạn xem lại chuồng trại mình có đủ rộng để chim sinh hoạt không (minh nuôi chuồng 5-6 tất), có bẩn để khiến chim bị stress không dẫn đến việc ít đạp mái. Và cuối cùng để nâng cao năng suất thì bạn có thể áp dụng việc soi trứng ở trên.

PS: Paparoti hình như tên bánh phải ko :), thấy nhiều lần rồi nhưng chưa nếm thử lần nào.

Thân

cac ban cho mk hoi khi soi trung 3 ngay ap mk thay co trong do nhung 6 ngay sau thi no hk co duong chi mau.xin hoi n bi sauo vay ban....cam on

udisara

Member
Chim bồ câu này tùy từng giống từng cặp, mình nuôi nhiều loại nhưng thấy bồ câu ta hoặc pháp lai là mắn đẻ nhất, kể cả nuôi từ bé chưa thấy trứng 0 cồ hay bị ung lần nào cả, còn chim đua thì nhà mình có 1 con trống xám đá bắt cặp với 1 con mái chim ta mà 3 lứa rồi 0 đâu trái nào, trứng toàn 0 cồ hoặc có cồ cũng bị ung, mà hàng ngày quan sát thấy nó đạp mái liên tục, 1 ngày có khi nó táng con mái mấy phát... Còn có 1 cặp bắc hải mua về thấy bảo là mái đang ấp còn trống đẻ mấy lứa rồi mà đội mấy tháng 0 thấy nó đẻ gì cả, tưởng tịt thì một thời gian sau lại thấy đẻ thế mới lạ :-o