• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chỉ em cách thuần phục chó dữ với! ( chó nhà)

bunbo238

Em mới rước về 1 bé Nhật lông xù, không biết chính xác mấy tháng rồi, nhưng em đoán là cỡ 2 3 tháng tuổi thôi, vì còn là chó con. Nhưng mà nó dữ quá, không đụng vào người nó được, hễ đưa tay lại gần nó là nó grừ rồi cắn. Em bị nó xực hết 2 phát rồi, chảy cả máu. hix. Mỗi lần muốn vuốt nó là phải nhanh tay nắm cổ bắt lên như bắt rắn vậy. Bắt nó lên để trong lòng mình thì nó không cắn,chịu nguồi im cho mình vuốt nhưng lâu lâu vẫn gru. Nuôi nó cũng được nửa tháng rồi mà nó vẫn cắn mỗi khi em muốn vuốt nó. Mỗi lần tắm là mỗi lần cực khổ vì rửa mặt cho nó thì sợ nó cắn. La nó hay đánh nó thì nó sủa lại. tóm lại là hung hăng lắm.

Mong mí chú mí bác mí anh chị có kinh nghiệm thuần hóa chó chỉ cho em cách làm sao cho nó hiền lại bớt, ít nhất là không hun dữ với chủ nó. Chứ cái đà này chắc em phải tống em nó đi quá. Nuôi mà dữ quá nuôi không nổi. hix hix.

nghuuhoa

Member
hình như đây là bản tính của nhửng em xù. Có đứa dể thương nhung củng có đứa đầu bò. Em chịu khó bỏ đồ ăn trên tay mà cho nó ăn, khi gầm gừ thì la mắng. Chơi với nó thường xuyên nhưng khg cưng chiều nhé. Thời gian qua hy-vọng sẻ tốt.

kh_baby2000

Tất cả chúng ta đều biết chó là một thú cưng rất được chiều chuộng trong các gia đình hiện nay. Nó không những là thú giữ nhà-trợ thủ đắc lực để chống trộm mà con là "bạn" của con người, đặc biệt là các nàng còn phong cho những chú chó một danh hiệu rất chi là oai phong-vệ sĩ.
Nhưng muốn có được một người bạn bốn chân thực sự ngoan ngoãn, phát huy được tối đa công dung của chúng thì không phải ai cũng biết. Thời gian gần đây, khi kinh tế mỗi gia đình ngày càng được nâng cao thì lại càng có nhiều người sai lầm trong cách dạy chó. Vậy dạy cho như thế nào cho tốt và chăm sóc chúng ra sao thì tui sẽ bật mí một số mẹo nhỏ vừa đơn giản vừa dễ làm mà hiệu quả đem lại sẽ rất cao nếu mọi người chịu khó kiên trì trong một thời gian ngắn thôi.(tối đa là một tuần).

AGV-Đầu tiên tôi xin nói ra một ví dụ để các bạn tự kiểm tra xem mình đã nuôi dạy tốt chú chó của mình chưa.
1.Cắn tay chủ(cắn yêu cũng không được đâu nhé)
2.Cọ sát thân mình vào tay chủ(Mọi người nghĩ đó là hành vi bày tỏ, nhưng loài chó chỉ làm điều đó với những đối tượng có địa vi thấp hơn nó)
3.Chủ gọi mà không thưa.
4.Thấy chủ lai gần trong lúc ăn là gầm gừ, phản đối.
6.Lúc đi dạo kéo chủ đi theo hướng mình thích, hoặc đứng ỳ một chỗ không chịu đi.
7.Lúc đi dạo thường sủa to để tỏ uy quyền với những con khác.
8.Khách đã vào nhà mà cứ sủa ỏm tỏi.
Tất cả những hành vi trên gọi chung là bệnh thể hiện quyền lực và có thể nói hầu hết những chú chó ở thành thị hiện nay đều mắc phải căn bệnh đó.
Gỉa sử như khi chó cắn tay chủ, moi người vẫn tưởng rằng chó con thay răng nên cần phải cắn cái gì đó cho đỡ ngứa nhưng không phải như vậy. Nếu có nuôi vài con trong nhà các bạn sẽ hiểu chó con cắn nhau là để thể hiện vị trí của mình với bầy đàn trong nhà(đặc biệt là các nàng hay mắc bệnh này lắm nhé^.^). Nếu để chúng cắn thường xuyên, các bạn sẽ làm chúng ngọ nhận rằng chúng "có địa vị" hơn chủ, lớn lên sẽ không thèm nghe theo lời chủ nữa. Trong sách cũng đã nói, loài chó vốn sống theo bầy đàn nên khi đã nuôi thì phải thể hiện rõ cho chúng biết chúng có địa vị thập nhất trong nhà.Nếu không con chó sẽ cảm thấy thắc mắc vì sao chúng phải phục tùng mệnh lệnh của người có địa vị thấp hơn chúng. Từ đó dễ nảy sinh những hành động hỗn hào đôi khi quá trớn không lường trước được.
Nói tóm lại người chủ nuôi luôn phải có ý thức cảnh giác để biết chó của mình có mắc vấn đề trong cách hành xử hay không đẻ kịp thời có hành động uốn nắn. Khác với con ngươig, loài chó có thể được huấn luyện bất cứ khi nào, dù cho chúng con non hay khi trưởng thành và cả khi về già. Sau đay Jin sẽ trình bày một số cách để giúp bạn huấn luyện chu cún cưng của mình:
1.Mọi người ai cũng muốn sống trong không gian rộng rãi cho thoải mái nhưng đừng áp đặt suy nghĩ đó cho loài chó. Tổ tiên của loài chó là những chú chó sói sống theo bầy đàn và thích sống trong hang nên một cái chuồng nhỏ sẽ khiến chúng yên tâm hơn so với một không gian rộng rãi. Để giúp chó gắn bó với ngôi nhà của mình đầu tiên hãy bỏ vào đó một số món đồ chơi hay thức ăn ưa thích đối với chúng. Những lúc chúng ở trong nhà hãy trò chuyện với chúng bằng những lời nói cử chỉ thân thiện nhất. Nhưng ngay khi con chó rời khỏi nhà hãy cất tất cả đồ chơi và thức ăn trong đó, đồng thời giả lơ, không thèm trò chuyện gì với nó nữa. Làm thế nhiều lần, con chó sẽ hiểu rằng chỉ khi ở trong "nhà" chúng mới được cho đồ chơi, thức ăn... và được chủ quan tâm nhiều hơn. Từ đó nó sẽ thích ở nhà hơn là lêu lổng bên ngoài. Những lúc nó sắp vào chuồng, hãy ra lệnh "vào nhà", con chó sẽ ghi nhớ mệnh lệnh ấy và răm rắp nghe theo mỗi khi bạn yêu cầu. Nhớ là phải tự tay đóng cửa chuồng sau khi chó đã vào nhà và trò chuyện với nó một lúc xong mới bỏ đi để thể hiện sự quan tâm của mình. Nếu tập được thói quen ở trong chuồng của chó sẽ rất thuận lợi mỗi khi bạn đi du lịch hoặc gửi chó hộ ở nhà hàng xóm... Tuy nhiên không có con cho nào ở mãi trong chuồng được đâu. Bạn phải thường xuyên cho nó ra ngoài chơi và cách ra lệnh, quản chó bên ngoài chuồng ra sao thì mời nghía qua phần (2)
2.Khi dắt chó đi dạo, nếu thấy con chó có biểu hiện đi theo hướng nó thích thì phải kéo nó đi theo hướng ngược lại. Đó là một cách để trị căn bệnh quyền lực của chó. Chú ý một điều là khi kéo chó về hướng ngược lại thì tuyệt đối không được nhìn vào mặt nó. Một lúc sau có thể con chó sẽ giở lại bài cũ, lúc đó bạn hãy thực hiện động tác lúc nãy của mình nhưng mạnh hơn. Nhiều lần như thế con chó sẽ chột dạ và trở nên biết điều hơn khi không thể chống lại ý muốn của chủ. Điều quan trọng nữa là phải thực hiện bài huấn luyện này mỗi ngày mới có tác dụng, đăc biệt là trong những ngày đầu.
3.Tiếp theo là phương pháp khống chế chó từ phía sau-"Ôm từ phía sau". Mỗi khi con chó "nổi loạn", cần ôm chặt nó từ phía sau đến khi nó bình tĩnh trở lại. Phương pháp này cũng rất hiệu quả trong việc áp chế căn bệnh "chứng tỏ quyền lực" ở chó nuôi. Khi con chó đã bình tĩnh trở lại thì hãy vuốt ve nó thật nhẹ nhàng và nếu được thì hãy thủ thỉ trò chuyện với nó để thể hiện sự cảm thông của bạn. Với những con chó quá hung dữ thì thì hãy dùng tay bóp thật chặt mõm nó; đến khi không thấy nó chống cự nữa thì hãy sờ vào răng nó. Đến đây xem như bạn hoàn toàn khuất phục được chú chó bướng bỉnh.
Cuối cùng hãy lật ngửa con chó lên rồi xoa vào bụng nó. Trường hợp con chó không lật ngửa thì có thể xoa vào hai bên sườn nó cũng được
...
Trên đây là một số động tác để huấn luyện chó cưng của bạn thành một con chó biết nghe lời. Và bạn biết đấy, chó là một loài động vật rất thông minh và trung thành nên khi được huấn luyện đúng cách, đúng bài bản hơn nữa thì hãy tin chắc răng "tình bạn" giữa chó và chủ sẽ trở nên khăng khít hơn nữa.
..::Agriviet.Com - Xem2315::..

tran an an

ưm, mình nghĩ cún hay người đều cần sự tin tưởng nên bạn cố gắng làm quen đi, nhất dịnh sẽ được. Nếu đã đọc truyên "Nanh Trắng" thì bạn sẽ hiểu được nhiều điều đấy, thử đọc nhé. Chúc bạn sẽ tìm được sự tin tưởng ủa bé cún lông xù.

bebi08

Member
Chó nhà mình hồi đầu cũng vậy đấy. Cứ lại gần vuốt ve là nó gầm gừ, quát nó là nó chồm lên sủa lại. Mình phải kết hợp cả biện pháp mạnh và "mua chuộc" bằng thức ăn để làm quen với nó. Mỗi lần nó làm sai hoặc gầm gừ sủa lại định cắn là mình lấy tờ báo cuộn lại quất vào mông, nếu nó chịu nằm im không sủa nữa và tỏ ra biết nghe lời thì sẽ được thưởng bằng một miếng thịt bò. Giống chó là thế đấy bạn ạ. Mình mà không tỏ ra có uy với nó là nó hỗn láo ngay. Tuy nhiên cũng phải thường xuyên chăm sóc, vuốt ve và nói chuyện với nó trong thời gian đầu để nó hiểu rằng mình không làm gì hại nó mà chính là người chủ. Chúc bạn sớm có một chú chó thông minh và trung thành, thân thiện với chủ.

puk_inter

Member
Chó khoảng 3 tháng tuổi thì việc thuần dưỡng nó ko quá khó khăn, em nhật xù mình rước về đã hơn 10 tháng, khá bướng, hay gừ và cắn, nhưng bây giờ ( sau 5 ngày ) mình đã sờ từng cái răng 1 của nó được, tuy nhiên vẫn trong gian đoạn rèn luyện dài hạn cho em nó nên thân "chó" hơn.
Chó con, việc dạy nó chủ yếu là dùng thức ăn, và âu yếm, vuốt ve. Trước tiên bạn phải để cho nó "luôn đói", dùng thức ăn ( đã thấm nước bọt của mình ) để kết thân với nó. Bạn phải làm cho nó hiểu, chỉ đi theo bạn ( khi bạn đi or gọi tên ) thì nó mới được ăn. Nếu ngon lành thì chỉ 2 ngày là nó theo bạn như hình với bóng. Khi cho nó ăn nhớ khen giỏi luôn miệng và đừng âu yếm nó vội.
Trường hợp chó của bạn hơi dữ nên chỉ khi nào nó đã chấp nhận theo bạn thì bạn mới qua bước tiếp theo là ấu yếm, vuốt ve. Tuyệt đốt ko dùng biện pháp vũ lực để vuốt ve nó. Bước tiếp theo bạn cũng dùng thức ăn ( đã thấm nước bọt ) để cho nó ăn ( dụ dỗ ), nhưng kèm theo là những động tác vuốt ve, phải hết sức nhẹ nhàng thận trọng, tránh làm chó giật mình, xát 1 tý thức ăn ( đang dùng để dụ nó ) vào lòng bàn tay muốn vuốt ve nó, trước tiên phải đưa bàn tay đó cho nó ngửi, sau đó vuốt thật nhẹ nhàng lên trán nó ( luôn miệng khen giỏi) nếu nó gừ or lắc đầu bạn ngay lập tức im lặng, tiếp tục cho nó ăn và khen giỏi, tiếp theo lặp lại động tác vuốt ve trên, phải hết sức kiên trì và kiên quyết, ko nhượng bộ nhưng nhẹ nhàng là ưu tiên số 1( khi cần thì đánh thật mạnh và dứt khoát bằng báo cuộn tròn- quát "hư" với âm lượng lớn), khi nó chấp nhận động tác âu yếm của mình ( yên lặng, không phản ứng ), bạn hãy tăng biên độ , khu vực vuốt ve, nên nhớ phải từ tốn và kiên nhẫn.
Bạn hãy thuần dưỡng chó trước khi muốn tắm cho nó, nếu hôi quá hãy dùng bình xịt khử mùi.
Bạn hãy luôn nhớ, trong giai đoạn thuần dưỡng tránh cho nó ăn no, thậm chí là còn bỏ đói nó, bạn phải cho nó hiểu chỉ đi theo bạn và vâng lời bạn thì mới có cái để ăn ( nhớ cho nước uống đầy đủ nhé ).
Khi tập luyện phải trong không gian yên tĩnh, tránh có nhiều người ( tốt nhất là chỉ mình và chó), và nơi có nhiều nguồn gây tiếng động gây mất tập trung ở chó.
Chúc bạn thành công.

quangnhoc

Member
chó tầm 30-40kg mới mua về thuần ra sao.mong mọi người chỉ rõ hộ em
trời quá đơn giản luôn nhốt nó vào cái chuồng có nước cho uống sẳn nha, đợi tới tối mang thức ăn ra cho nó ăn tới chừng nào nó thấy mình mà ngoắc đuôi là được con nào dữ nhất là 1 tuần thôi hà!

Tôi có cách này bạn hãy tham khảo nhé nói điều này thì ít người có thể tin nhưng tôi đã thấy có người từng áp dụng là bạn hãy cắn vào tai của nó 1 cái thật đau

quangnhoc

Member
Tôi có cách này bạn hãy tham khảo nhé nói điều này thì ít người có thể tin nhưng tôi đã thấy có người từng áp dụng là bạn hãy cắn vào tai của nó 1 cái thật đau
cách này áp dụng trong phim phải không bạn, trong hang anh chàng này nghe lời bố cắn vào tai con alaska khi bị bảo tuyết phải không! bạn làm chưa ? bạn có dám tới cắn vào tai con rott khoản 40kg đang nhe răng với bạn không? bạn đả từng thấy ai làm giới thiệu cho mình người đó đi bạn ! chỉ vậy không khác nào hại người ta! nếu không biết thì đừng chỉ lung tung !

Ái chà cách này mới lạ độc đáo à nha ! Nhưng ai thử thì thử chứ em thì xin kiếu ạ. Cứ nghĩ cái cảnh một em Rott to cây vạm vỡ tầm trên 50kg nhe năng rớt rãi chảy nhểu xuống ròng dòng là đã vãi hết cả linh hồn rồi còn đâu mà nghĩ tới chiêu của bác dạy nữa

meomun

Chân thành cảm ơn bác kh_baby2000 nhé. Gia đình em toàn nuôi chó ta ngoan và thân thiện với chủ lắm đến bây giờ mới nuôi chú chó fox đầu tiên,hễ cứ ăn mà chủ đứng gần là cắn, mấy lần em định đem bán nhưng nghĩ tiếc vì màu lông của nó đẹp quá(màu đỏ) vả lại nuôi lâu cũng có tình cảm, giờ đọc bài của bác mới hiểu tại sao bé fox của em lại bất tuân mệnh lệnh của chủ rồi. Cảm ơn các bác cảm ơn diễn đàn nhé vì nếu không đọc được bài này có lẽ hai ba ngày nữa là em mang ra chợ bưởi bán rồi.

:)):)):)) cách của bác này có khi chưa cắn được tai chó đã bị chó cắn vỡ mồm rồi còn đâu =))

jennylove

Member
Nhà em nuôi 1 con dashund cái gần 1 tuổi ( ùi ) ,nó hiền lành và thân thiện với chủ lắm,em cũng có nuôi 1 em Bắc Kinh cái cũng bằng tuổi luôn.Lúc trước 2 con rất hoà thuận và thường hay đùa giỡn với nhau,sau này em BK có bầu và bắt đầu hơi quạu,vì em BK đang mang bầu nên gia đình em chăm sóc nó nhiều hơn và em kia bắt đầu ganh tị.Mỗi lần em về nhà mà ẵm em BK lên để nựng thì em dashund nhảy chồm vào đòi em vuốt ve,con kia đang mang bầu nữa nên đâm ra khó chịu và cuối cùng 2 con cắn nhau.Bây giờ em BK đã đẻ con ( ùi ) nhưng nó vẫn còn ghét em dashund mặc dù em kia đã nhiều lần lại làm huề.Em phải tách 2 con ra ở riêng luôn,1 con ở với ba mẹ em,1 con ở với em.Nhưng ko lẽ em muốn nuôi chung 2 bé lại ko được sao?

vicky1410

Nhà em có muôi một con chó đã được 3 năm rồi mà bản tính của nó rất dữ , em không tái nào ẵm hay ôm nó được :(
Lúc muốn tắm nó cứ đụng vào là nó cắn vào chủ ngay lại còn nhè răng nữa chứ nên không tài nào tắm được :(( nhiều lúc muốn cho đi cho rồi vì nó quá hung dữ nhưng nghĩ lại cũng tội nên có ai co thể chỉ cho em cách thuần nó không ạ .
Em xin cảm ơn nhiều :)

Em mới rước về 1 bé Nhật lông xù, không biết chính xác mấy tháng rồi, nhưng em đoán là cỡ 2 3 tháng tuổi thôi, vì còn là chó con. Nhưng mà nó dữ quá, không đụng vào người nó được, hễ đưa tay lại gần nó là nó grừ rồi cắn. Em bị nó xực hết 2 phát rồi, chảy cả máu. hix. Mỗi lần muốn vuốt nó là phải nhanh tay nắm cổ bắt lên như bắt rắn vậy. Bắt nó lên để trong lòng mình thì nó không cắn,chịu nguồi im cho mình vuốt nhưng lâu lâu vẫn gru. Nuôi nó cũng được nửa tháng rồi mà nó vẫn cắn mỗi khi em muốn vuốt nó. Mỗi lần tắm là mỗi lần cực khổ vì rửa mặt cho nó thì sợ nó cắn. La nó hay đánh nó thì nó sủa lại. tóm lại là hung hăng lắm.

Mong mí chú mí bác mí anh chị có kinh nghiệm thuần hóa chó chỉ cho em cách làm sao cho nó hiền lại bớt, ít nhất là không hun dữ với chủ nó. Chứ cái đà này chắc em phải tống em nó đi quá. Nuôi mà dữ quá nuôi không nổi. hix hix.
Cún con thì hoàn toàn có thể thuần hoá được thôi bạn ạ. Theo mình thì chỉ cần bạn thật thận trọng, bình tĩnh khi đối xử với cún, mắt bạn nhìn nó cũng đừng bao giờ lấm lét sợ nó cắn :D nó sẽ không cắn mạnh đâu. Nếu bạn cứ cố gắng chạm vào cún rồi rút tay lại khi nó cắn, nó sẽ cắn giằng lại, sẽ đau đấy. Còn cắn yêu thì không vấn đề gì cả. Nhớ cho cún đi quan hệ rộng nữa ^^. Nói chung là nếu bạn không phải là chuyên gia, thì sẽ không thể huấn luyện cún theo khuôn mẫu được. Vì không phải là chuyên gia nên sẽ phải thuần hoá cún theo cách của bạn thôi :D. Còn nếu muốn nó thuần hoá hẳn thì chờ đến khoảng 6 tháng đưa nó đi học là ok.

vietyen

Member
Bạn mua loại xích huấn luyện ở mấy chỗ bán thuốc thú y có bán. về bạn đeo vào cổ nó sau đó bạn dắt nó đi, nếu nó có ý định ko theo hoặc cắn lại
thì bạn cầm một đầu dây và giật mạnh một cái, do cơ chế của cai sợi xích HL là khi giật nó sẽ xiết chặt vào cổ con chó và do đó con chó sẽ đau và nghe lời bạn

Duong_Anh

Member
Nhà em có muôi một con chó đã được 3 năm rồi mà bản tính của nó rất dữ , em không tái nào ẵm hay ôm nó được :(
Lúc muốn tắm nó cứ đụng vào là nó cắn vào chủ ngay lại còn nhè răng nữa chứ nên không tài nào tắm được :(( nhiều lúc muốn cho đi cho rồi vì nó quá hung dữ nhưng nghĩ lại cũng tội nên có ai co thể chỉ cho em cách thuần nó không ạ .
Em xin cảm ơn nhiều :)
bó tay bác này. :suprise:3 năm:suprise:cắn chủ:suprise:
trường hợp 1: bạn đối xử với nó như đối xử với một con chó (chẳng chút tình cảm gì).
trường hợp 2: con chó này đúgn là một con chó (bỏ đi).
chó dữ mấy thì dữ nhưng nó cũng phải sợ ít nhất một người - chủ thật sự của nó.