• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chọn chó ta hay chó tây để giữ nhà?

becool

Member
bạn hiểu sai ý mình nói rồi,mình nói là những con chó hoà nhập xã hội bạn năng nó cảnh giác thấp thôi..bạn xem những con chó nào hoà nhập xã hội kém nó chỉ biết nhà nó với địa bàn nó quản lý như chó ta.Nó không bao giờ vẫy đưôi hoặc sủa khi đó khi biết đối tượng lạ nhưng chưa xâm nhập nhà nó nó soi bạn phải hết tầm mặt của nó thì nó mới thôi,con những con chó hoà nhập ai vuốt ve cũng được điều đó hiển nhiên.Nhỡ thằng đó lạ ra đường nó có thể dắt em nó đi mất mà không mất chút công sức nào.con như em do do men của bạn bạn bảo ra ngoài ai cũng sờ được về nhà lại bảo vệ .Đó là đặc tính của con chó khi nó nhận định đó là địa bàn nó mà bạn.ai mà vào được.Điều đó khỏi phải phủ nhận
Bạn nói nghe rất trơn tru, nhưng thật ra lại không có logic.
Khi ra nơi công cộng hiển nhiện không phải địa bàn của nó, thì nó không bảo vệ. Nói như bạn thì con chó phải bảo vệ tất cả những gì nó thấy trong tầm mắt.
Khẳng định lần nữa, chó được socialized tốt không có nghĩa nó mất cảnh giác và ra đường bị người lạ dắt đi được.
Bạn có ý kiến của bạn cần được bảo vệ, nhưng bạn nên đọc lại thật kỹ những gì các bạn khác đã viết nhé.

Neapolitan

Active Member
Còn tuỳ thuộc vào sự huấn luyện của người chủ, tuỳ giống chó và tuỳ tính tình, độ thông minh của con chó nữa .

Có nhiều con không dạy nhưng nó tự biết, ban ngày chủ mở cửa tiệm khách ra vô suốt ngày, ai vuốt ve cũng được, nhưng tới tối thì nó biến thành con chó khác, đừng có hòng mà lại gần .

có con khi có chủ ở đó thì sao cũng được, nhưng không có chủ thì nó bước vô nhà là nó thịt liền .

toydog

Member
nhà mình có con chó ta khôn cực,canh nhà số 1,nhìn đôi mắt của nó thôi rất thần,ai vô nhà mà mang đồ gì ra mà ko có chủ là nó sủa ầm ĩ,nhiều khi nó chỉ nằm 1 chỗ nhưng quan sát mọi thứ rất tốt,ko bao giờ sủa vô cớ,con chó phú quốc trước nuôi canh nhà đáng xách dép con chó ta này.con chó ta này mình xin về nuôi khi nó sắp lên bàn thịt của mấy lão nhậu,mô phật.

vanglai213

Active Member
Bạn nói nghe rất trơn tru, nhưng thật ra lại không có logic.
Khi ra nơi công cộng hiển nhiện không phải địa bàn của nó, thì nó không bảo vệ. Nói như bạn thì con chó phải bảo vệ tất cả những gì nó thấy trong tầm mắt.
Khẳng định lần nữa, chó được socialized tốt không có nghĩa nó mất cảnh giác và ra đường bị người lạ dắt đi được.
Bạn có ý kiến của bạn cần được bảo vệ, nhưng bạn nên đọc lại thật kỹ những gì các bạn khác đã viết nhé.
tranh luận đến bao giờ mình nói thế này nhé.Nhà mình có con chó ta được huấn luyện hoà nhập tốt.nhất đối với trẻ em và những người vào nhà có thể sờ vuốt ve nó mà không sao.nhưng khi người đi vào trong nhà nó đi theo đến cùng không rời mắt.Ra ngoài đường đố ai sờ được vào người nó trừ người nhà và người nó quen hơi ^^ lạ cái nó chạy liền hoặc sủa cắn.Chó nhà mình thường được thả giông n lúc đi vệ sinh chủ chỉ quan sát thôi không phải dắt nó tự ý thức luôn lên khó có thể ai gọi nó mà nó quen thân được rồi dắt đi được đâu.đó là sự thật mà mình biết.Bạn muốn tranh luận đến chỗ mình thưởng thức luôn

kaka234

Member
Mình không rành Rott, để tham khảo lại mấy thằng bạn.
Bạn nuôi Dỏbeman bao giờ chưa? Ra đường gặp người lạ thì lơ đẹp. Cho trẻ con đẻ đầu cưỡi cổ. Về đến nhà thì cái lá thổi ngang cũng không qua được mắt nó. Đứng trước nhà nó sủa, tới sát cổng là nó ngồi dậy grừ ngay. Bước vô tới nhà là biết em bay nhanh đến mức nào.
Chó tây chó ta gì mình đều nuôi qua hết, mình thấy bạn nói không đúng thực tế.
Em rất hâm mộ anh Becool,tên nick rất Cool,cũng biết nhiều về Doberman ( dòng chó e rất thích ) .... đọc đoạn của a thấy anh phải comment luÔn ^^ . TOTTALY AGREE :-bd

becool

Member
tranh luận đến bao giờ mình nói thế này nhé.Nhà mình có con chó ta được huấn luyện hoà nhập tốt.nhất đối với trẻ em và những người vào nhà có thể sờ vuốt ve nó mà không sao.nhưng khi người đi vào trong nhà nó đi theo đến cùng không rời mắt.Ra ngoài đường đố ai sờ được vào người nó trừ người nhà và người nó quen hơi ^^ lạ cái nó chạy liền hoặc sủa cắn.Chó nhà mình thường được thả giông n lúc đi vệ sinh chủ chỉ quan sát thôi không phải dắt nó tự ý thức luôn lên khó có thể ai gọi nó mà nó quen thân được rồi dắt đi được đâu.đó là sự thật mà mình biết.Bạn muốn tranh luận đến chỗ mình thưởng thức luôn
Mình muốn nói tiếp, nhưng thôi đọc tời dòng này chả muốn nói gì nữa. tính mình thế, hiền hiền làm biếng gây lộn.

Em rất hâm mộ anh Becool,tên nick rất Cool,cũng biết nhiều về Doberman ( dòng chó e rất thích ) .... đọc đoạn của a thấy anh phải comment luÔn ^^ . TOTTALY AGREE :-bd
Haha cám ơn em. Anh vẫn đang theo dõi bé nhà em. Vợ anh cũng mê Doberman lắm, cục cưng của nàng ở nhà đó.

MetalShield

Chó cảnh báo nên thêm con Fox vô lít nữa!Ấn tượng mạnh nhất về mấy con Fox là qua nhà thằng bạn uống cafe con chó bị xích vô cửa!Cứ mỗi lần cầm hộp quẹt của thằng bạn lên mồi thuốc là nó la nhặng lên :))_

tuanphuthai

Active Member
nếu bàn về vấn đề coi nhà thi thì có 2 khái niệm là watch dog và guarddog
top guarddog được chấm điểm dựa vào các tiêu chí là : sức mạnh áp đảo,lòng dũng cảm,khả năng kiềm chế.
1 Bullmastiff
2 Doberman Pinscher
3 Rottweiler
4 Komondor
5 Puli
6 Giant Schnauzer
7 German Shepherd
8 Rhodesian Ridgeback
9 Kuvasz
10 American Staffordshire Terrier
11 Chow Chow
12 Mastiff
13 :Belgian Sheepdog
Belgian Malinois
Belgian Tervuren

Top Dogs for Watchdog Barking(sủa cảnh báo ) được chấm điểm vào dựa vào tiêu chí : thính giác,khứu giác nhanh nhậy,và khả năng đưa ra cảnh báo sớm nhât
1.Rottweiler
2 German Shepherd
3 Scottish Terrier
4 West Highland White Terrier
5 Miniature Schnauzer
6 Yorkshire Terrier
7 Cairn Terrier
8 Chihuahua
9 Airedale Terrier
10 Poodle (standard/miniature)
11 Boston Terrier
12 Shih Tzu
13 Dachshund
14 Silky Terrier
15 Smooth Fox Terrier
Wire Fox Terrier
Watch dog mà không xếp doberman ở top đầu thì bạn nên kiểm tra lại độ chính xác của nguồn trích dẫn đi. Các bạn xem phim chắc luôn thấy các lâu đài, biệt thự, kho tàng... của bọn tây chủ yếu dùng doberman canh gác và bảo vệ. Các bạn đã, đang nuôi doberman đều có nhận xét chung là dob có cái tai nghe cực tốt, mũi thính, sủa cảnh báo tốt hơn hẳn các loại chó khác (kể cả GSD), còn về chiến đấu thì xếp loại như trên có lẽ đúng.

Scoobydoo

Member
Em cũng bỏ phiếu cho Doberman Pinscher, chỉ cần nhìn khuôn mặt khó coi của nó thì kẻ gian cũng chùn bước rồi