• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

chỉ giúp em cách chăm sóc bé phốc sóc với

pinkypate

Member
Chủ nhật này em sẽ đón một bé phốc sóc màu trắng về nhà nhưng tình hình là em không biết cho em ý ăn uống và vệ sinh như thế nào, bác nào có kinh nghiệm giúp em với :((

fuongly025

Member
Vậy là mai bạn đón bé về ah...chúc mừng bạn nhé...thì bạn xem em nó là chó con hay chó lớn mà chăm sóc cẩn thận hơn thôi...không cho nhóc ăn cá với lại thịt mỡ vì sẽ bị đi ngoài..nếu bé quá thì nấu cháo cho bé ăn còn đã ăn được cơm thì trộn cơm với thịt băm cho bé vừa không sợ bị đi ngoài mà bé sẽ lớn vù vù ( đây là kinh nghiệm của bản thân em thôi nều có gì không đúng các bác bỏ quá cho)..đưa em í đi tiêm phòng + sổ giun cẩn thận. Mới lại còn phải tắm rửa cho bé nữa. chúc bạn và cún luôn happy nhé.:)

Về vấn đề ăn uống thì chó lớn cũng như chó nhỏ lúc mới mang về. Điều đầu tiên cần phải nhớ là không cho chó ăn no. Ăn ít thôi vì chó về lạ nhà ( nhất là chó con thì càng phải cẩn thận). Phốc sóc ăn cũng rất ít nên ngày đầu về bạn chỉ cần cho cún ăn 1 bữa khoảng 2 3 miếng thịt nạc là được. Vì ăn nhiều cún sẽ rất dễ viêm ruột (ngay cả chó đã tiêm hay chưa tiêm lúc mới về nhà đều phải vậy. Và bạn đừng lo nó bị đói vì chó có thể nhịn được ít nhất là 3 ngày không ăn gì). Sau đó 2 3 ngày không thấy hiện tượng đi ngòai thì bạn có thể cho ăn tăng lên.
Còn vấn đề vệ sinh thì bạn nên mua cho em nó 1 cái chuồng inox, có khay. Vì theo như con sóc nhà mình thì nếu không cho vào chuồng thì nhất định là cứ đi lang thang, không chịu nằm yên ngủ. Và nếu vậy rõ ràng là nếu không có lồng thì cún của bạn sẽ mệt vì không có chỗ ngủ, cộng thêm việc căng thẳng khi về nhà mới nên rất dễ bị ốm.
Để tránh cún đi vệ sinh bị dính vào lông thì bạn hãy cắt tỉa lông chỗ quanh vùng đi wc (cả 2 chỗ nhé). Rút kinh nghiệm từ con sóc nhà mình :D
Khi bạn mang cún về, trên đường về hãy cho cún ghé qua phòng khám để kiểm tra xem có dấu hiệu mang bệnh gì không. Sau đó nếu có bệnh thì chữa luôn. Không thì mang về theo dõi cẩn thận trong vài ngày đầu. Có hiện tượng gì không bình thường dù là nhẹ cũng phải hỏi ý kiến BS ngay. Vì mình thấy phốc sóc rất yếu. Bạn không nên để bị nặng rồi mới chữa. Được khoảng 1 tuần mà cún vẫn khỏe mạnh thì bạn đã thành công rùi đó. Nhớ lúc mua không có sổ tiêm thì dù người ta có nói đã tiêm và tẩy giun thì bạn cũng phải làm lại các bước tiêm phòng lại từ đầu nhé.
Chúc bạn sẽ thành công với cún của mình! Thân!

pinkypate

Member
cám ơn mọi người nhiều nhé, bạn mình nuôi e ý mới có 2 ngày. Về chả hiểu cho e ý ăn uống kiểu gì đi khám bác sĩ bảo bị viêm ruột hix, thật là khổ thân. Giờ e ý đang ở đấy cn mới về nhà mình được, Hix.không biết sau khi về nhà phải cho e ý ăn uống ntn để khỏi ốm nữa :((

Vậy là đã bị viêm ruột trước cả khi bạn mang về rồi sao? Vậy thì cần phải uống thuốc và tiêm chữa ngay bạn àh :( mà thật ra trong lúc cún đang ốm thế không nên chuyển nhà vội. Vì chuyển nhà rất có thể sẽ làm bệnh nặng thêm đó bạn. Hic. Không phải cún của mình mà cũng lo ghê =.=

dr_pet

Chăm sóc phốc sốc

Chú ý tiêm phòng đầy đủ và thỉnh thoảng sổ giun cho bé.bạn ra phòng mạch thú y gần nhà sẽ được tư vấn cụ thể hơn.Mình đang sử dụng loại thức ăn CP Classic Small Breed này giới thiệu cho bạn tham khảo nè.Hiện loại này có bán ở metro,maxi và các phòng mạch thú y.

bboyki

Member
Về vấn đề ăn uống thì chó lớn cũng như chó nhỏ lúc mới mang về. Điều đầu tiên cần phải nhớ là không cho chó ăn no. Ăn ít thôi vì chó về lạ nhà ( nhất là chó con thì càng phải cẩn thận). Phốc sóc ăn cũng rất ít nên ngày đầu về bạn chỉ cần cho cún ăn 1 bữa khoảng 2 3 miếng thịt nạc là được. Vì ăn nhiều cún sẽ rất dễ viêm ruột (ngay cả chó đã tiêm hay chưa tiêm lúc mới về nhà đều phải vậy. Và bạn đừng lo nó bị đói vì chó có thể nhịn được ít nhất là 3 ngày không ăn gì). Sau đó 2 3 ngày không thấy hiện tượng đi ngòai thì bạn có thể cho ăn tăng lên.
Còn vấn đề vệ sinh thì bạn nên mua cho em nó 1 cái chuồng inox, có khay. Vì theo như con sóc nhà mình thì nếu không cho vào chuồng thì nhất định là cứ đi lang thang, không chịu nằm yên ngủ. Và nếu vậy rõ ràng là nếu không có lồng thì cún của bạn sẽ mệt vì không có chỗ ngủ, cộng thêm việc căng thẳng khi về nhà mới nên rất dễ bị ốm.
Để tránh cún đi vệ sinh bị dính vào lông thì bạn hãy cắt tỉa lông chỗ quanh vùng đi wc (cả 2 chỗ nhé). Rút kinh nghiệm từ con sóc nhà mình :D
Khi bạn mang cún về, trên đường về hãy cho cún ghé qua phòng khám để kiểm tra xem có dấu hiệu mang bệnh gì không. Sau đó nếu có bệnh thì chữa luôn. Không thì mang về theo dõi cẩn thận trong vài ngày đầu. Có hiện tượng gì không bình thường dù là nhẹ cũng phải hỏi ý kiến BS ngay. Vì mình thấy phốc sóc rất yếu. Bạn không nên để bị nặng rồi mới chữa. Được khoảng 1 tuần mà cún vẫn khỏe mạnh thì bạn đã thành công rùi đó. Nhớ lúc mua không có sổ tiêm thì dù người ta có nói đã tiêm và tẩy giun thì bạn cũng phải làm lại các bước tiêm phòng lại từ đầu nhé.
Chúc bạn sẽ thành công với cún của mình! Thân!
Bạn ơi....nó đi WC bị dính lông thì pải cắt bớt lông đi à :-s...vậy có sợ xấu cún k?...chó nhà mình là chó đực pải làm sao bạn....tks bạn

Thanhzaizai

Hỏi về chó Phốc Sóc

Xin chào các ACE trong Vietpet ạ,e là thành viên mới có ít hiểu biết về chó.E có 1 số câu hỏi muốn hỏi các ACE về loài chó Phốc Sóc,Mong các ACE giúp e ạ ^^!

- Em muốn mua 1 em Phốc Sóc (cái) khoảng từ 3-4 tháng tuổi thì giá bao nhiêu ạ ??? ( Chó Chuẩn )

- Làm thế nào để nhận biết đc nó là chó TQ hay chó chuẩn ?? ( e sợ mua phải TQ về đc vài hôm e ý chết )

- Làm sao để chọn đc em khôn và khỏe mạnh ạ ???

- Ăn uống,tắm rửa,vệ sinh giờ giấc như thế nào,cách nuôi ra sao ạ ???

- Làm thế nào để thuần chủng đc nó ạ ???

* Thực sự e mới lần đầu tiên nuôi chó nên e hỏi hơi nhiều,mong ACE giúp đỡ hết mình. E thành thật cám ơn ạ !!!

Để đảm bảo sức khỏe của cún đảm bảo chó k nhập thì nên mua chó của nhà đẻ b à ^^. Nhà mình ms đẻ 2 e fox sóc màu vàng đã tiêm phòng 2 mũi.có j cần b lhệ mình nhé . sđt mình là 01678959808

mình thì chưa có nhiều kinh nghiệm cho việc chăm sóc em phốc nhưng cách 1 ngày mình tắm cho em ý và cho đi tỉa lông đều 6 tháng/lần, sạch sẽ, thơm tho, em ý thích lắm