• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chăm sóc mèo con: Những điều không nên làm!

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Chăm sóc mèo con: Những điều không nên làm!

1. Không dùng tay beo da cổ nhấc mèo lên.

Nhiều người có thói quen kiểm tra xem mèo con có"hay chuột" không, thường túm da cổ mèo nhấc lên làm mèo đau đớn, hoảng sợ.

2. Không tắm cho mèo con dưới 1 tháng tuổi, đang theo mẹ.

Lạnh, ướt đột ngột có thể làm mèo viêm phổi, đầy bụng và ốm bệnh. Trường hợp không may bị ướt, bẩn nên sấy khô ngay lông và ủ ấm.

3. Không cho mèo ăn sữa bò khi còn quá non ( dưới 15 ngày tuổi).

Khó tiêu, dễ ỉa chảy và chán bú sữa mẹ do sữa bò thương phẩm có hàm lượng đường cao. Trường hợp nuôi bộ cần dùng loại sữa dành riêng cho chó, mèo sơ sinh.

4. Không cố gắng tìm và cho nhiều người xem nơi mèo mẹ tha giấu đàn con.

Là bản năng tự nhiên bảo vệ con, đặc biệt mèo cha thường săn tìm con mình để "diệt" các con đực, giữ độc quyền " Chúa sơn lâm". Nếu bị lộ, có động thì ngay lập tức mèo mẹ tha con cất giấu nơi khác. Do mất bình tĩnh, có thể đánh rơi, thất lạc mèo con.

5. Không tách mẹ quá sớm ( trước 6 tuần tuổi ).

Khi mèo chưa thể sống độc lập và tự tin khi gặp các stress bất lợi. Sữa mẹ là nguồn kháng thể chống bệnh rất tốt cho mèo con. Mèo mẹ cần thời gian sau khi con được 4 tuần tuổi để " dạy " con các động tác cơ bản: săn mồi, chạy trốn, thoát hiểm tai nạn, leo trèo...

6. Không la hét hoặc dùng các động tác thô bạo ngăn cản, can thiệp mèo con cùng đàn " đánh nhau, cắn nhau".

vì đây chỉ là "đánh trận giả" rất cần nâng thể lực và sức khoẻ , thích nghi môi trường sống của mèo.

7. Chưa thể cho mèo tiếp xúc với ngoại cảnh hoặc mèo khác khi chưa được tiêm vaccine phòng các bệnh dịch đúng quy trình.

Nhiều chủ mèo cho rằng chỉ cần tiêm phòng bệnh Dại, thực tế có các bệnh lây truyền nguy hiểm tới tính mạng mèo, cần tiêm bằng vaccine phòng 4 bệnh " LEUCORIFELIN" .

8. Không cho mèo con chơi đùa, tiếp xúc với đồ vật dễ nhai, nuốt, hóc hoặc các chất tẩy rửa gia dụng, lá cây độc: Hoa Ly, lá thầu dầu...

Mèo trưởng thành có nhiều kinh nghiệm hơn, mèo con khi mới biết ăn hoặc ra môi trường ăn lung tung nguy hiểm đến tính mạng và sức khoẻ.

Bác sỹ Thú Y Hoàng Ngọc Báu​

chick&kid

Bsĩ GV ơi?,mèo nhà em mới đựoc 3 tháng tuổi,em chưa nuôi mèo bao giờ nên ko biết khi nào thì có thể đưa mèo đi tiêm phòng ah?
Kid nhà em là mèo đực, em sợ sau nay lớn nó bỏ em đi mất thì chit, vậy bây giờ thiến nó đi thì có sợ bị ảnh hưởng gì ko ah?Em nghe nói nếu thiến ngay từ lúc nhỏ, khi hocmon sinh dục của nó chưa phát triển hoàn toàn, thì sau này nó sẽ ko bao giờ bỏ đi chơi nữa phải ko ah? Xin cảm ơn bác sĩ rất nhiều!
Trước đây em là thành viên của hội yêu chó, nhưng sau mấy lần nuôi chó ko thành công (..ai đó nói em "ko có tay" nuôi chó!?!.hix...),mà em lại có máu yêu động vật,nên em chuyển sang nuôi mèo.Lần đầu nuôi mèo rất mong các anh chị, các bạn giúp đỡ. Không thì lại có người bảo em là "ko có..chân" nuôi mèo!!?!
Xin cảm ơn!!!

nèo nhà mình do là mèo hoang nên không biết mấy thàng tuổi nhưng no còn nhỏ có thể nằm vừa chén ăn cơm ,vậy có thể biết mèo mấy tháng tuổi và nên chăm thế nào k . nhà có 1 mèo đực (đã thiến )

Vipz.14

Member
Bác sĩ nói chuẩn lắm.

Nhớ lần đầu cháu nuôi một con mèo đực, mèo ta. Đến kì động dục nó chạy đi tìm "vợ" rồi mất tích luôn, không trở về nữa. Cho đến hơn 1tuần sau bỗng dưng trong góc lan can có con mèo con chết ở đấy, bố cháu bảo con mèo con đó là con đực, cháu sợ quá khóc hết cả nước mắt. Có lẽ mèo đực nó đi tìm giết con mình. Hồi đấy chưa có kinh nghiệm, với cả sau lần đấy cháu ghét nuôi mèo đực kinh khủng khiếp. Từ đấy chỉ nuôi mèo cái, dù nó không sạch bằng mèo đực nhưng mình chăm sóc nó sát sao hơn. Khi mèo cái đẻ con mèo đực khác cũng hay lân la đến. Đề phòng con đực nhảy vào mấy lần nó đẻ cháu phải để nơi thoáng mà kín. Đến khi mèo cái tha con đi chỗ khác cháu cũng phải một mình theo dõi, nó hoàn toàn yên tâm khi nhờ cháu đưa con nó lên trên ban công, dưới chỗ mái nhà bê tông khá là an toàn. Mèo đực không nhảy vào được, mà nơi đấy lại khá khô ráo, khó tìm, nó cũng thích lên đấy.

Sau một thời gian khi mèo con cứng cáp cháu mới đưa lũ mèo xuống phòng nô đùa nghịch ngợm cho khoẻ, nhìn cho vui mắt, lại dễ chăm sóc nó hơn. Bây giờ chúng nó mỗi đứa một ngả rồi nên cháu nhớ chúng nó lắm. Mèo mẹ vì mới đẻ xong, nhà lại mới mua chó con nên khả năng 100% nhóc mèo mẹ sẽ xông pha mặt trận với bé cún, vả lại mẹ cháu cũng thích chó hơn nên đành phải chia tay bé mèo, cho mèo về ở với chị họ thì cháu cũng thấy yên tâm. Ban đầu khoảng hơn một tuần cháu nghe nói bé mèo nó tuyệt thực, chỉ uống nước không, thấy lo lắm, dù biết là nó nhớ và lạ nhà.. nhưng cháu vẫn cảm thấy như mình có tội lắm. Khi nó phải rời xa cháu không dám nhìn nó trực tiếp mà chỉ dám ngó từ trên ban công, thấy mew mắt ngơ ngác, không biết gì hết.. kêu meo liên tục trên đường mà không có cháu ở bên, cháu cảm giác như mình phản bội nó vậy. Dù gì thì cháu cũng đã nuôi nó gần 2 năm trời. Bây giờ dù có cún, xa nó cháu thấy trống vắng sao ấy. Nhớ mèo lắm, thỉnh thoảng cháu cũng đi thăm nhưng hình như mèo nó giận cháu, nó bơ cháu suốt, cháu ôm thì nó giãy mạnh, đạp tay cháu ra cho bằng được, dù cháu gọi tên nó vẫn ngoảnh lại. Có lẽ sau lần này cháu không nuôi con mèo khác nữa.

Cảm ơn bác sĩ vì thông tin bổ ích. Cháu sẽ nói lại với chị họ cháu để chị chăm mèo tốt nhất có thể.