• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chú chó Săn núi rừng của Việt Nam - Người bạn thân của tôi.

.Trước tiên mình và người bạn thân xin chào tất cả mọi người ! :D
.Chúng mình là thành viên mới của diễn đàn, chúng mình rất vui khi được tham gia cùng mọi người ! Sẵn niềm đam mê quý mến những người bạn thú cưng, xin phép được gửi đến mọi người một số bức ảnh về người bạn thân của mình :

[/URL][/IMG]

Chú có tên là Béc Vàng,6 tháng tuổi, 30kg.. .

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]
Đây là Béc Vàng.

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]
Đây là chó Đingo của người Úc và hoang dã trong tự nhiên.

[/URL][/IMG]
Đây là Béc Vàng.

. . . là giống chó săn của Việt Nam( chó Dingo (chó Lài vàng tai dựng,gọi theo kiểu dân tộc ) ) Xin thêm vài bức ảnh và đoạn trích để mọi người dễ hiểu:
.Đoạn trích : " Vì tất cả những điều đó, tôi rất yêu thích chó. Chính vì vậy, ngay từ khi còn nhỏ, tôi đã đọc rất nhiều truyện về chó. Những truyện như “Con bim trắng tai đen”, “Con chó trắng chạy dọc theo bờ biển”, “Con chó chạy hoang trong thành phố”, truyện “Ca Dăng”, truyện “Con Bấc”, truyện “Một ngàn lẻ một con chó đốm”, truyện “Con chó trinh sát”… tôi đều mua và đọc từ khi còn rất nhỏ. Sau này bản thân tôi cũng viết nhiều truyện về chó. Khởi đầu là “Chuyện chó”, đăng trong tuyển tập truyện ngắn “Hiến dâng”, được giải C của Ủy ban toàn quốc Liên hiệp các Hội Văn học Nghệ thuật Việt Nam. Tiếp đến là các truyện “Ông lão bán vé số”, truyện “Cô giáo và con chó trắng”, truyện “Cái chết giữa dòng sông”. Ngay cả trong truyện “Chị Én và…” đăng trên báo Tuổi trẻ, tôi cũng nhắc đến giống chó LÀI LÔNG VÀNG của người Mường :) . Tôi có ấn tượng đẹp về chó Lài từ khi tôi sống với người Mường ở Thanh Hóa, được họ cho biết CHÓ LÀI LÀ GIỐNG CHÓ SĂN TO NHƯ CON BÊ :) , và không hề biết sợ cọp là gì. Trong truyện ngắn “Trở về với dòng sông”, được rất nhiều báo đăng tải, tôi cũng đem chó vào thành một nhân vật bên cạnh con người. Bởi tôi nghĩ, con chó từng sống lâu đời với con người, trung thành với con người như vậy, hữu ích với con người như vậy, tại sao lại không coi nó như một người bạn. Và tất nhiên, chó cũng như người, cũng có tật hay tật dở. Vấn đề còn lại, bao giờ cũng thuộc về sự nhìn nhận của chúng ta. Nói như ông bà mình: “Yêu nhau củ ấu cũng tròn, ghét nhau qủa bồ hòn cũng méo”.

rất thích leo trèo, chạy nhảy .

[/URL][/IMG]
Đi trong rừng bộc lộ rõ bản tính săn bắt, quan sát khắp nơi. . .
( xin lỗi mọi người, vì việc bận đột xuất nên chưa thể post hết, T G động vật xẽ post tiếp vào thời gian sớm nhất ! )
.Xin trân thành cảm ơn mọi người đã xem ! T G động vật và Béc Vàng chúc mọi người luôn có những giây phút hạnh phúc bên những người bạn thân yêu ! Xin chào và hẹn gặp lại !

duc_NA

Member
con Béc vàng này là chó Lài hả anh?nhìn nó ngầu quá đi mất.em thấy nó rất giống chó dingo.

"Chó dingo - chó lài vàng tai dựng theo kiểu gọi của dân tộc mường" - con chó này trông đẹp và ngầu thật. Mong sớm nhận tiếp bài viết

nhìn con này lại đến con chó vàng ngày trước nhà mình loại mà lão hạc nuôi đó
chăng cần tiêm chích gì hết mà sống đến 14 15 năm
bây giờ tìm mỏi mắt ở mà không thấy cái giống đó đâu

HieuKTS

Member
Nhìn ảnh chó của bạn mình lại nhớ đến truyện " con báo vàng " và " Người thợ săn và con sói lửa " của nhà văn Nguyễn Quỳnh.:D Một con chó thông minh, nhanh nhẹn, trung thành,... săn rất giỏi và đã bao lần xả thân cứu chủ thoát nạn ... Mong nhận được nhiều thông tin và hình ảnh về nó - thân !!:)

T G động vật cảm ơn các bạn rất nhiều vì đã quan tâm !
Mình ngồi từ nãy đến giờ để post bài, post xong rồi đến lúc đăng thì hệ thống lại báo : chưa đăng nhập,tiếc quá ! Đến bây giờ mình lại bận công việc, rất tiếc , rất mong hẹn gặp lại các bạn sau vậy ! Thân ái ! Hẹn sớm gặp lại các bạn !
T G động vật.

tiếp

T G động vật Cảm ơn mọi người ! , bây giờ T G động vật xin trả lời mọi người và post tiếp bài viết.
Xin trả lơì các bạn rằng Béc Vàng là giống chó bản địa của Việt Nam , có tên gọi là chó Lài tai dựng( tên Việt Nam), chó DinGo(tên quốc tế).Mình xin dẫn giải vài điều để mọi người hiểu thêm :

.Gia đình mình nuôi khá nhiều chó Lài, nhưng có 2 giống ,là giống Lài tai dựng và giống Lài tai cụp (màu lông có nhiều màu phổ biến của chó ta ).Hai giống chó Lài này rất giống nhau, chỉ khác đôi tai cụp và đôi tai dựng đứng. Xin kể về vài chú chó Lài gia đình đã nuôi :

.Đầu tiên là chú chó Lài tai cụp tên Sim,giống đực, cao to,ngực nở bụng thon,lông màu vàng lửa,35kg.Hồi nhỏ ,vốn tính yêu chó,cứ rảnh rỗi là mình lại ngồi chơi cùng Sim,Sim hơn mình 3 tuổi .Mình có kỷ niệm đáng nhớ là vào một hôm có một anh lớn đến bắt nạt mình khi đang ngồi chơi với Sim ( anh ấy là hàng xóm cũng quen Sim),Sim đang nằm liền phi ngay ra anh kia sủa và dọa cắn,từ đấy anh kia không bao giờ dám bắt nạt mình ở trong cái sân chung ấy nữa, mình rất cảm kích ! nhớ mãi không bao giờ quên ! Sau này Sim bị bắt mất khi sống với gia đình 13 năm, tiếc thương vô vàn !
.Thứ hai là chú Giôn là giống Lài tai dựng(giống Béc Vàng các bạn ạ ! ),do ông bà nội nuôi( nhà mình sát cạnh).Chú màu vàng lửa,cao to cũng khoảng 35 kg,rất khôn, thường chạy theo chú tôi đi chợ vào mỗi buổi sáng( cách nhà 15km ),sau này bị mất.
.Thứ ba là cô Ních giống Lài tai cụp,23kg,cao, lông đen vàng, là khắc tinh của bon chuột,đẻ rất sai tới 11 cún con ( mình vừa học vừa lo không xuể - nhưng rất vui !) Ních sau này cũng mất sau buổi tối ra ngoài mãi không thấy về...
.Thứ tư là cô chó Lài tai cụp nhà ông trẻ( ông là sĩ quan biên phòng đã về hưu,được cấp dưới biếu sau chuyến thăm đơn vị cũ- Lai Châu ).Cô nàng màu đen vàng, cao to, 25kg.Sau này ông chuyển nhà không thể mang theo đành phải bắt buộc nhờ người thân nuôi.

.Do tính mình thích nghiên cứu tìm tòi nên nhiều khi hay tìm hiểu về hai giống chó Lài này.
Như các bạn đã biết,chó Lài tai dựng ( chó ĐinGo ) là giống chó bản địa của Việt Nam, xuất hiện từ rất lâu đời( có một bộ xương của chó Đin Go được tìm thấy ở Việt Nam khoảng 5.500 năm tuổi ! ) và là tổ tiên của nhiều giống chó bản địa khác( các thông tin đã được thế giới nghiên cứu) .Chắc chắn rằng cha ông ta vào thủa xa xưa cũng đã biết đến giống chó này,với một thân hình to cao, hiếm có giống chó bản địa Việt Nam nào so sánh được,cộng thêm với bản năng săn bắt tuyệt vời do tạo hóa ban tặng,cha ông ta đã thuần phục loài chó săn này. Giống chó Lài đã được sử dụng trong việc săn bắt các con thú lớn từ săn lợn lòi , săn trâu rừng tới săn những con gấu rừng to lớn và thậm chí cả săn Hổ.Ngoài việc săn thú, chó Lài còn có nhiệm vụ canh giữ nhà cửa ( mọi người toàn sống gần nơi rừng núi đầy thú dữ nguy hiểm ! ) ( Mọi việc đều được tả chi tiết trong các câu truyện- - truyện ngắn Rừng Mơ .v.v.v..)
. Về việc hai giống chó LÀi rất giống nhau ( khác mỗi cặp tai ) ,mình chắc chó Lài tai dựng là tổ tiên của chó Lài tai cụp( vì các giống chó bản địa là do chó rừng mà ra,hầu hết chó trong tự nhiên có cặp tai dựng đứng).Chắc cha ông ta đã cho lai tạo giữa giống Lài tai dựng với giống chó bản địa khác để tạo ra giống Lài tai cụp.Các vấn đề mình nêu trên mong mọi người cùng nghiên cứu.

bạn post ảnh của giống dingo úc
rất mong bạn post ảnh thực của con chó bạn đang nuôi

còn về tai dựng cả cụp thì cùng 1 mẹ đẻ ra có con cụp con thẳng bạn ạ
phân biết các giống chó lài thì phân theo các vùng
trong 4rum này đa số chỉ quan tâm đến chó lài vùng núi phía bắc
nhưng theo mình thì loại chó nào mà có tí gen hoang dã thì gọi là chó lài được rồi

tiếp

Mình xin post tiếp ảnh của Béc Vàng :

[/URL][/IMG]
Đang ở trong rừng , trời đang mưa....

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]
Gặp bãi cỏ đẹp,mê quá lăn ra vui đùa, nghịch cỏ vầy nước . . .

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]
lại gặp bãi cỏ đẹp ! . . .trời vẫn đang mưa . . .

Chuyến du ngoạn kết thúc, trở về với ngày thường thì :

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]
Tập thể thao vào mỗi buổi chiều, thích chạy bền, chạy nhanh, đi bộ ...

[/URL][/IMG]
giờ thể thao kết thúc, nghỉ ngơi ,chuẩn bị về nhà ...

[/URL][/IMG]
À ! Anh tìm ra rồi nhá ! đang trốn trong bụi cỏ à !!!

Cảm ơn các bạn đã quan tâm,chúc các bạn luôn vui vẻ và Hạnh Phúc ! Chào thân ái và hẹn gặp lại ! :wave:

T G động vật.

Xin giới thiệu với mọi người,đây là bạn gái của Béc Vàng !

Cô bé tên là Mi Sa, 4,5 tháng tuổi,12kg,là giống chó săn Tây Ninh của Việt Nam mình ! :D

tiếp

Bé Mi Sa ngoan cực kỳ ! lông bóng mượt như nhung(lông rất ngắn,sát sàn sạt ),vuốt bé mà không muốn rời tay !>:D<

Còn đây là. . . người trong mộng của Mi Sa - Anh Béc Vàng !

. . . .và đây là bạn thân hai đứa :

( Em xin gửi mọi người tấm ảnh để dễ nói chuyện và khi đi off còn biết mặt mũi ! )

tiếp

Nhân tiện em xin giới thiệu luôn vài anh bạn hàng xóm :

anh bạn này tên Jonh,23kg ! 2 năm tuổi :)

anh bạn này tên Ních 40 kg ( ngoài đời trông khủng lắm! ), 7 năm tuổi,hiện đang đi tìm bạn gái ! :blusshing:

Em xin hết !:D

duc_NA

Member
em Ních hình cuối cùng có vẻ giống chó lai bạn à
. nếu không phải thì mình xin lỗi nha :D

em Ních hình cuối cùng có vẻ giống chó lai bạn à
. nếu không phải thì mình xin lỗi nha :D
Mình có hỏi em Ních là giống gì nhưng chủ nhà cũng không rõ,bảo ngày xưa tai dựng nhưng bị hỏng tai nên đâm ra tai cụp.

ôi nhà bạn có cả săn Tây Ninh cả chó Lài à , mình thích hai giống này lắm , bạn có thể cho mình địa chỉ không hôm nào mình nhà bạn sang giao lưu nhé
sdt của mình là 0915553669
rất vui được làm quen với bạn

tiếp

Chú vàng lửa này nặng bốn mươi mấy ký lận ! đã được vài tuổi rồi.
Con mẹ gọi mãi không chịu ra cho chụp ảnh,vừa ra thì chạy tút luôn đi đâu :suprise:,con bố thì ở trong nhà bên cạnh,cứ lấp trong cửa nên em cũng chẳng chụp được bức nào :worried:

tiếp

Tiếp theo là vài chị dogs ngoại quốc của chú hàng xóm cách nhà chừng 100m

Nhà chú này cũng có 1 em chó Lài tai dựng cái nhìn giống Béc Vàng, nặng 30 mấy ký, em ngày nào đi qua nhà cũng gặp,hôm qua vừa hỏi lại thì vừa mới tử vì bệnh,em Lài này được chú bắt ở Lạng Sơn về, quá tiếc. . . . . . . . !

T G động vật xin cảm ơn mọi người đã quan tâm !