• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

chú chó quyên sinh vì bị chủ bỏ rơi

acer1

Chào tất cả các bạn trong diễn đàn, tôi xin kể cho các bạn nghe 1 câu chuyện có thật 100% vừa xảy ra cách đây mấy hôm.
Trả là nhà cô tôi có nuôi 1 chú chó (chó thuần việt, thuộc giống dingo) chú đã sống ỏ gia đình cô tôi được khoảng 4 năm. Gia đình cô ở khu trung cư (ngõ 222 Đội cấn, phố Vạn Bảo). Chuyện sẽ chẳng có gì đáng nói nếu kg có vấn đề xảy ra trong gia đình, đó là từ ngày người con trai lấy vợ, trong mấy ngày tổ chức đám cưới gia đình bận nhiều việc nên kg để ý đến chú cho ( chú có tên là Mickey) và thế là Mickey thấy buồn và kg ăn, nó chỉ nằm một chỗ, cho đến khi gia đình phát hiện ra và phải vuốt ve, nịnh nó mất mấy tiếng nó mới chịu ăn. Từ hôm đó mọi người đều nhận ra chú chó này như 1 thành viên trong gia đình, nó cũng biết vui hay buồn nếu người nhà không quan tâm đến nó.

Đó chỉ là chuyện về trước, như chuyện xảy ra gần đây mới thật đau lòng và thương cảm. Sau khi vợ người con trai sinh em bé, vì sức khoẻ em bé nên 2 vợ chồng người con trai nhất quyết đòi đưa con chó đi chỗ khác (cho về quê). Mặc dầu 2 vợ chồng cô tôi rất thương nó nhưng vì gia đình cậu con trai nen cũng chiều theo, chuyển chú chó về quê (cách HN có 20 cây thôi) Khi chú chó về hộ khẩu mới, nó buồn rầu, mấy ngày liền không chịu ăn gì hết, cô tôi nghe thấy thế đã làm nhiều món mà trước đây nó thích ăn và mang về cho nó, khi nhìn thấy cô tôi nó mừng lắm và bắt đầu ăn, sau khi ăn xong, nó nhìn thấy cô tôi về, thì nó bắt đầu đứng bằng 2 chân sau còn hai chân trước hướng về phía cô tôi như muốn lạy và cầu xin cho nó đi cùng nhưng cô tôi có nói vói chủ mới, chắc là mấy hôm nó sẽ quen và ăn uống bình thương thôi sau đó cô tôi đi về, khi cô tôi đi chú Mickey không sủa 1 tiếng nào và nằm xuống, nước mắt chảy từ 2 khéo mắt của nó ra rất nhiều (kg biết có phải nó khóc không).
2 hôm sau khi cô tôi về nhà, tối đến cô có mơ thấy chú chó bò lết về nhà và nằm chết ở cửa,sáng ra cô thấy lo cho nó nên đã gọi điện về quê thì được biết, sau khi cô về nó chỉ nằm 1 chỗ, không ăn uống cũng như đi về sinh, nó nằm như vậy 2 ngày thì chết. Cả gia đình cô tôi nghe chuyện chỉ lặng đi, không ai nói với ai câu nào.

Đọc xong câu chuyện thấy đau lòng quá.Sao nuôi nó rồi thì lại bỏ nó đi?Mình không hiểu lòng người?!

newrain

Câu chuyện của bạn rất cảm động...mặc dù là loài vật nhưng chó đã trở thành nguời thân trong rất nhiều gia đình...Mong không có những chuyện như vậy xảy ra nữa.

Tớ không biết nên nói gì nữa, nhưng là chủ nó , lẽ nào không thể cho nó 1 ngày 2 bữa hay sao, tại sao lại nhẫn tâm làm điều ấy????Mong là mọi người đừng làm những việc ấy.Đau lòng lắm !!!

calypso9095

Câu chuyện thật cảm động, thương con chó ghê :((
Ngày trước bà ngoại mình cũng có 1 chú chó rất khôn và trung thành với chủ. Sau khi bà ngoại mình mất, chỉ vài ngày sau con chó cũng ra đi. Cả nhà mình đi tìm mà không được. Mẹ mình bảo nó đi theo bà ngoại :( .
Từ câu chuyện của bạn, mình cũng suy nghĩ nhiều ( vì mình cũng vừa nuôi 1 em cún ) mong là mình có đủ điều kiện và thời gian để chăm sóc em ý và không để em ý ra đi 1 cách đau buồn như thế :(

marky

Member
gặp mình thì cái người ra đi là 2 vợ chồng người con trai chứ nhất định không phải con chó đâu. sao cứ có quan niệm nhà có trẻ con là phải vứt hết chó mèo thế không biết nữa ..

mr.tuan93

Member
Câu chuyện cảm động quá :( 1 chú chó trung thành tuyệt đối với chủ. mà mình nghĩ đâu phải nàh có trẻ thì không được nuôi chó mèo đâu, chó mèo nó có làm gì đâu mà phải vậy :-< cùng lắm thi dốt vào không thả rông như trước nữa là được mà :|....

hoangtkv

Active Member
Câu chuyện này đăng rồi chìm vào quên lãng chẳng ai quan tâm hay bình luận gì cả. Tác giả bài viết sau khi sáng tác lên câu chuyện cũng chẳng mấy khi tham gia diễn đàn. Nói chung là chẳng có gì để mà nói cả. Đôi khi chỉ là con chó nó không quen thức ăn rồi lăn ra chết nhưng dưới con mắt nhà "VĂN" thì nó phải là cái chết cảm động mà thôi.