• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó săn Tây Ninh - Ngày ấy - Bây giờ

KHIEMTN

Member
Nhân bàn về chó săn , xin kể về con chó săn Tây Ninh .

Đây là loại chó - giống như PQ nhưng không xoáy , to cao và lực lưỡng hơn , khoảng 20-25kg , người gần như không có tí lông nào cho đến tận đuôi - đuôi vót cần câu rất cao . Bơi lội và leo trèo rất chiến . Đây là giống được chọn lọc rất khắc nghiệt từ giống chó cỏ bình thường của VN ta .

Năm 1992 - nhân 1 chuyến đi săn ở vùng rừng Tây Ninh , tiếp giáp Campuchia - Tôi và anh Sơn ( người vừa có đàn PQ đẻ được 6 con đen thui , cũng 1 tuần tuổi ) là 1 tay lão luyện về săn bắt lang thang lái xe vào 1 làng có người quen . Người dân ở đây sống hoàn toàn nhờ vào đàn chó . Chủ nhà tiếp chúng tôi và lai rai ba sợi . Tôi đề cập đến việc tại sao chỉ dùng chó cỏ đi săn ? có tốt không ? Chủ nhà cười khà : " Cậu cứ nghĩ là chó Tây , chó quí là tốt hơn à ? Vào rừng nầy , chó Tây cũng mất xác ngay thôi . Bụt nhà thì không thiên - con chó săn có mặt trên khắp trên đất nước VN thôi , loại chó cỏ nhà mình đấy thôi , săn rất tốt - quan trọng là phán đoán và chọn cho nó đi săn loại nào cho phù hợp thôi . Có con chỉ chuyên đánh hơi nhím , con thì chuyên về trúc , con thì chuyên rắn.....Mỗi con 1 cá tính và 1 chuyên môn cậu à ! " Bị cuốn hút vào câu chuyện , tôi hỏi tiếp - như vậy chú tuyển lựa như thế nào để có con chó tốt và huấn luyện nó như thế nào ? Chủ nhà nói tiếp : Chung quanh đây , gần 30 hộ sống nhờ chó để kiếm miếng cơm , chọn lựa gắt gao lắm cậu à , không thì đói dài dài . Nói rồi , ông ta đứng dậy ra sau bếp - ôm rổ chó con vừa mở mắt và nói : các cậu theo tôi .

Tôi , anh Sơn theo chủ nhà ra mé sông . Ông đứng tần ngần 1 lúc rồi hất cả rổ chó con xuống , chó con bơi lõm bõm và cuốn trôi theo dòng nước ! Chó mẹ bị xích đứng đấy rú inh ỏi . 1 lúc sau - chỉ duy nhất 1 con xoay trở khéo léo mà bơi được vào bờ . Ông ta cười khề khà - đây rồi , con nầy sau nầy sẽ là con chó săn tốt ! Chúng tôi bàng hoàng cả người , hỏi : trời ơi , còn mấy con kia ? Ông ta lắc đầu , con nào không đủ sức chống chọi bơi vào bờ thì cũng không thể tồn tại nổi nơi vùng rừng thiên nước độc nầy , cả làng nầy đều bắt buộc phải chọn lựa như thế !

Con chó săn Tây Ninh - theo ông kể tiếp , giử nhà chỉ tàm tạm , nhưng săn rất giỏi . Nuôi nó trong nhà , đến tuổi trưởng thành , không cho nó vào rừng thì coi như trong nhà và hàng xóm tan hoang , bản năng thôi thúc nó phải vào rừng săn bắt bằng được mới thôi .
Nhìn đàn chó săn của ông thật đẹp , con đầu đàn thật đúng nghĩa - nó được ăn ở nơi trang trọng nhất trong nhà , 4 con còn lại nằm chờ đợi thật xa mà không dám lại gần . Phải nói , khu vực nầy huấn luyện con chó số 1 VN thật , dù chẳng qua trường lớp nào về phương pháp huấn luyện chó . Con đầu đàn nào cũng khôn như người , có thể sai lấy vật dụng trong nhà như em bé .

Ông còn dẫn chúng tôi qua nhà kế bên , Bà Năm - nghe ông gọi thế , có 1 đàn 6 con , con đầu đàn vừa hy sinh cứu chủ . Bà kể : hồi đầu năm , con trai lớn của tôi dẫn chó vào rừng thì đụng nhằm cặp hổ mang chúa đang giao phối ( Loại hổ mang to nhất ) , bị động vì chó sủa , con hổ mang đực tức giận lao ra tấn công , con trai tôi bỏ chạy thục mạng , hôm ấy - trời xui đất khiến , ông bà độ cho nó hay sao đó mà nó mặc cái quần " rin " tôi mua cho nó lúc tết - vậy mà về nhà cởi quần ra - 2 chân từ đuồi trở xuống thâm tím vì vết mổ của con hổ mang chúa , may mà quần " rin " dầy không rách . Lúc con trai tôi đuối sức chạy không nổi nữa thì con đầu đàn nhảy vào cắn đuôi con hổ mang giử lại làm con trai tôi thoát được . 2 tiếng sau hoàn hồn và cùng gia đình tôi kéo đến thì con đầu đã nằm 1 chổ sùi bọt mép rồi , con hổ mang đã bỏ đi , nó chết trong tay chúng tôi . Tôi và các con đã kêu khóc thảm thiết như người nhà vừa ra đi . Con nầy đã bị bọn xấu lấy trộm 1 lần , nhà chúng tôi nghèo mà phải đi chuộc tới 1 cây vàng họ mới trả ( Hồi đó - 1 cây vàng là lớn lắm ) . Rồi Bà dắt chúng tôi ra xem cái miếu nhỏ có mấy cây nhang mà gia đình Bà lập ra để tưởng nhớ công ơn của nó . Bà kể tiếp - chó săn khi vào trận , nó hay lắm , biết phân chia mà tấn công từng bộ phận con mồi . Con đầu đàn chỉ cắn vào cuốn họng , các con còn lại cắn chân , đuôi mà kéo ra . Chó Tây Ninh mà cắn trúng rồi , dù heo rừng có đạp lòi ruột nó cũng không buông .

Về nhà ông bạn , anh Sơn ngỏ ý muốn kiếm 1 con , chủ nhà gật đầu rồi đi 1 vòng xóm và đem tới 1 con khoảng 4 tháng và nói : Tôi tặng cho các cậu , và bỏ vào bao bố , máng lên xe chúng tôi .

Đường về khuya , rừng tối , anh Sơn lại ngà ngà say chạy vào ổ voi thật to , xe bị lật và cái bao bố rơi đúng vào cái bánh sau.......
Hôm nay , qua nhà anh Sơn chụp hình chó PQ vừa đẻ , nhắc lại chuyện xưa mà cảm thấy hối tiếc , ăn năn......2 anh em định bụng , tháng tới sẽ quay lại chốn xưa , kỳ nầy phải chụp ảnh chi tiết rỏ ràng hơn . Cũng lâu lắm rồi cũng chưa về thăm bạn củ......

KimQuiUFC

KHIEMTN

Member
Sau một thời gian "theo đuổi " , cuối cùng mình cũng đưa được cô nàng mày về dinh .Đây là con chó săn ở vùng Suối Dây -Tân Châu - Tây Ninh .( Nơi có 2 bác nông dân làm máy bay í !)
Bố nó là một con Vện rất đẹp và có thể nói là một trong những con chó săn giỏi nhất vùng Suối Dây .Dân chơi chó săn đa số đều nghe tiến con Vện lưỡi đen này .
Đặc điểm vùng này người dân thường mượn chó của nhau để đi săn , con Vện lưỡi đen này được "đi công tác khá thường xuyên. Kết quả là một ngày kia , Vện ta "một đi không trở lại " mà chủ của nó cũng chả biết đường đâu mà lần !
Di sản của nó để lại là bé gái Vện này .Mặc dù nhìn không hoành tráng bằng bố nhưng nó cũng có được cái lưỡi đen tuyền như bố và cũng săn khá hay . Tốn nhiều công sức , mình mới sỡ hữu được nó , cưng lắm !!!

KHIEMTN

Member
Còn rất nhiều thông tin và hình ảnh thú vị về cô săn Tây Ninh này , hôm nào rảnh , mình sẽ coppy từ diễn đàn củ sang . Bây giờ mình giới thiệu với các bác một số hình ảnh về giống chó này sáng nay trong khu vực mình đang thi công " khu liên hợp " : Chó , bò , cá , rắn , Trùn huyết , heo ... !!! ;):((

Em này mình mới tậu , vừa gả chồng xong

Còn đây là chàng rể :

Ở chợ Tây Ninh, gần cái nhà khách tỉnh uỷ hôm em ở cũng có một em đực như em này?Liệu có phải ko bác?

KHIEMTN

Member
Hehhe!!! Chắc không phải đâu chú mới ốm dậy ơi !!!
Mà chú này cũng hay nhỉ ??? Đi công tác mà toàn xem chó ???

KHIEMTN

Member
Đây là buổi thực hành của hai nhóc săn mình mới sưu tầm :

Con mồi :

Sục tìm :

Ra chổ trống bạn nhé !

Trống nữa nào !

Đối ...mũi !!!

Hìhi !!! Cho mình làm quen tí !!! Đuôi của bạn sao thế ?

TaiVenh

Active Member
Trên VP có lẽ sướng nhất là ông Khiêm Týp phờ nờ này đấy. Nhìn đất của ông rộng bao la thẳng cánh cò bay anh em tôi thèm chết thôi. Đất thế này nuôi chó mới sướng chứ. Có lẽ trogn tương lai cần lập trại bảo tồn các giống chó bản địa của VN ông ạ. Anh em miền Bắc sẽ gửi ông lần lượt các giống quí để ông bảo tồn.

KHIEMTN

Member
Đó là khu trại chó mới của mình bác ạ . Địa điểm khá lý tưởng , có con suối bao quanh . GSD thì có khu chuồng riêng , mấy em săn TN thì lãnh nhiệm vụ sục sạo và bảo vệ hết vòng ngoài .
Về vụ chó bản địa , em cũng máu như bác ấy ! Hổm nay em cố công săn lùng mấy em sắn Tấy NInh cũng làm giật mình mấy người !!! Nhưng bác giao cho em trọng trách ấy hình như ...hơi to thì phải !!!

Còn hơi to gì nữa đ/c KHIÊM đ/c cứ nhận đi,biết đâu ra tết lại có mấy em mông cộc của núi rừng tây bắc .
Săn Tây Ninh + Mông cộc của núi rừng Tây Bắc,2 loại này mà kết hợp đc với nhau có khi nhìn thấy giật nẩy mình chứ ko phải giật mình đâu đ/c KHIÊM ơi.Đ/C cứ mạnh dạn mà nhận nhiệm vụ đê./.

mr.dog

anh KHIÊM ơi , anh có thể cho em đăng kí một chú chó săn TÂY NINH đc kô anh , xem anh viết về nó hay quá anh ạ

Chú Khiêm có thể cho con biết đặc điểm hình dáng của giống này sao ko ạ? Con nhìn thấy nó giống mấy con chó cỏ, vậy thì làm sao phân biệt được?

thichchobu

bác khiêm nhận nhiện vụ đi, hôm nào rảnh em xin bác cho em mon men xuống ngắm các chú đó có được không vậy? nói gì thì nói em rất khoái các em beg của bác nhưng vì lực bất tòng tâm nên chỉ nhìn hình mà nuốt nước miếng thôi, bác nhận nhiệm vụ đi để phát dương quang đại các giống chó quí của Việt Nam, tạo điều kiện cho anh em mở rộng tầm mắt chứ bác. chúc bác luôn thành công và các "em" luôn khoẻ mạnh

KHIEMTN

Member
Chú Khiêm có thể cho con biết đặc điểm hình dáng của giống này sao ko ạ? Con nhìn thấy nó giống mấy con chó cỏ, vậy thì làm sao phân biệt được?
Chào Việt Châu ! Mình nghĩ chó săn thực tế là con chó cỏ trông nhà được tập luyện đi săn bắt nên bạn thấy nó giống với chó cỏ là ...đương nhiên !!! Qua nhiều đời thích ứng với nhiệm vụ săn đuổi , tìm mồi ... nó trở nên săn chắc hơn , đánh hơi giỏi hơn , gan dạ hơn , nhanh nhẹn hơn , có tính bầy đàn cao hơn ....
Trong nghề săn , người thợ thường chọn những con chó có đôi mắt sáng , tai vểnh , lông sát , ngực nở , bụng thon , cơ bắp khoẻ mạnh , đuôi vót , có nhiều xoáy tốt ( Khoản này hơi khó , họ xem từng xoáy trên mình con chó ) ... Tuỳ từng con với những đặc điểm khác nhau mà họ ghép lại thành một bầy với nhiều cá thể có những điểm mạnh riêng bổ sung cho nhau khi săn bắt . Những con mõm nhỏ , nhọn , khoé mép ngắn ( cạn ) thường đánh hơi rất giỏi , sẽ lãnh nhiệm vụ phát hiện con mồi và vây đuổi . Những con mõm to , khoé mép dài ( sâu ) thừơng rất cắn rất tốt sẽ lãnh nhiệm vụ tấn công con mồi . Đây thừơng là con chó đầu đàn , lãnh tụ cả bầy chó săn và là con sẽ tấn công trước nhất .
Nhưng thực tế , những thợ săn chuyên nghiệp vẫn công nhận một điều là có những con chó cỏ , lông khá dài , ngực bụng , đuôi ...không đạt tiêu chí của con chó săn nhưng khi được cho đi săn thường xuyên theo bầy vẫn phát triển khả năg săn bắt rất tốt .

KHIEMTN

Member
bác khiêm nhận nhiện vụ đi, hôm nào rảnh em xin bác cho em mon men xuống ngắm các chú đó có được không vậy? nói gì thì nói em rất khoái các em beg của bác nhưng vì lực bất tòng tâm nên chỉ nhìn hình mà nuốt nước miếng thôi, bác nhận nhiệm vụ đi để phát dương quang đại các giống chó quí của Việt Nam, tạo điều kiện cho anh em mở rộng tầm mắt chứ bác. chúc bác luôn thành công và các "em" luôn khoẻ mạnh
Cảm ơn bác đã động viên !
Gì mà mon với men hả bác ? Bất cứ khi nào bác rảnh , bác phone cho mình một phát xem mình có ở nhà thì bác phi một mạch lên thôi , mình mời bác ở lại ngắm chó cả tuần cũng được !!!

KHIEMTN

Member
anh KHIÊM ơi , anh có thể cho em đăng kí một chú chó săn TÂY NINH đc kô anh , xem anh viết về nó hay quá anh ạ
Có gì mà không được hả bạn ??? Mình nuôi giống này chủ yếu là để giữ lại một giống chó theo mình là khá tốt . Và san sẽ với mọi người cũng là một ước muốn của mình !

huanpham

Có gì mà không được hả bạn ??? Mình nuôi giống này chủ yếu là để giữ lại một giống chó theo mình là khá tốt . Và san sẽ với mọi người cũng là một ước muốn của mình !
Nghe Bác nói thế lòng tham của Em lại nổi lên. Trên Em bọn đạo chích nó hoành hành dữ quá, vừa rồi nó làm hết 02 con cho cỏ ở nhà (BP). Đang mong kiếm Em nào khôn ngoan một tí để nuôi. Không biết Mấy EM Tây Ninh có đủ Bản lĩnh đó không hả Bác.

Em vừa bắt hai cô cậu nhà anh Khiêm về ngoài Hà Nam, để xem thế nào rồi báo cáo kết quả cho các bác sau. Mấy hôm mới về Sài gòn thấy nó ăn dữ lắm (chết nhé, hay là bác Khiêm nhà ta để cháu nó đói đây...hi hi :). Chắc là với sức ăn như vậy mang ra ngoài Bắc thì có thể phát triển được. Bây giờ thì chúng nó đang tạm trú tại nhà đồng chí votuyentinhyeu, thấy chú đốm dám chơi cả anh Gsd to con của chủ nhà. Đúng là nõ ngô mà lại dám chiến cả với...cái bô.

@ baochungbk :Hì hì ngày bác di lí các bé về Hà Nam thế nào cũng bị trộm mất một em(em lập sẵn kế hoạch rồi)

Bọn này nhìn đẹp quá, chẳng kém gì chó PQ. con thích giống này rồi nhưng vẫn chưa nuôi được. Khi nào nhà có điều kiện nhất định con sẽ "tậu" 1 cặp về nuôi. Lúc đó mong chú Khiêm giúp con.

KHIEMTN

Member
Bọn này nhìn đẹp quá, chẳng kém gì chó PQ. con thích giống này rồi nhưng vẫn chưa nuôi được. Khi nào nhà có điều kiện nhất định con sẽ "tậu" 1 cặp về nuôi. Lúc đó mong chú Khiêm giúp con.
Chuyện nhỏ !!! Cái vụ này thì vô tư !!!
@ BaochungBK : Tình hình 2 em về chống rét thế nào bác ơi ??? Ăn tết xong nhớ up cho mấy hình nhé !!!