• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó Pug nhiễm Parvo sau 3 ngày bắt về - Các bạn sắp mua chó cảnh giác!

BoomBonChen

“Mình viết bài này để chia sẻ kinh nghiệm mua chó và ứng xử khi chẳng may chó vừa mua bị bệnh nặng để tránh các bạn yêu chó mắc phải sai lầm đáng tiếc của mình.

Chiều 16/1 (Thứ 7), mình tìm được một bài đăng bán chó Pug 2 tháng và gọi điện để hỏi mua, người bán cho biết chó thuần chủng và rất cứng vì bản thân là bác sĩ thú y nên có thể an tâm về sức khỏe và nòi giống.

Vậy là mình đồng ý đến coi chó, tới nơi thấy chó thực sự khỏe và lanh lợi nên vui vẻ và an tâm bắt về. Thuận mua vừa bán, người bán cũng gia tăng niềm tin bằng cách dặn dò nhiều thứ và nhấn mạnh nếu chó có bệnh thì mang lại cho xem trước chứ không đi trị lung tung, ngoài ra cam kết nếu chó chết vì bệnh care trong vòng 1 tuần sẽ bồi hoàn toàn bộ.

Mình cũng từng nuôi chó nên biết bệnh này còn thời gian ủ bệnh, thấy 1 tuần ngắn quá nên hỏi lại thì người bán nói trong 1 tuần không chết nhưng có dấu hiệu và chết sau đó thì cũng bồi thường.

Chó mình mang về 3 ngày đầu nuôi trong nhà, chó khỏe, ăn uống tốt, biểu hiện bình thường. Tuy nhiên đến sáng ngày thứ 4 bỏ ăn, hơi ủ rủ và bắt đầu nôn nhầy trắng, tiêu chảy phân vàng. Triệu chứng này theo mình tìm hiểu thì có thể là biểu hiện của viêm ruột, nhiễm khuẩn ruột, hoặc care.

Tuy nhiên mình loại trừ trường hợp care vì phân chó không có mùi tanh và mắt cho không ghèn, cũng không ho khạc. Chủ quan cá nhân làm mình đưa ra quyết định sai lầm, nghĩ chó có thể bị các bệnh còn lại nên mình không tìm đến một bệnh viện/phòng khám chuyên nghiệp và phần cũng vì tin người bán, tin lời dặn dò…chiều đó mình đem chó đến chỗ bán, tường thuật chi tiết triệu chứng.

Nghe xong và xem chó xong, có xem cả phân chó, người bán nói chó chỉ bị kiết do thay đổi thời tiết và chích cho chó 1 mũi B1 và 1 mũi C, ngoài ra dặn dò cho uống smecta, ống nước tiêu hóa dạng lỏng, thuốc tráng dạ dày và bơm cháo gạo lức hoặc trộn cơm với hột vịt lột cho ăn để chó không bị đuối sức.

Với cách chuẩn bệnh dựa trên dấu hiệu và xem phân này mình cũng không hoàn toàn tin tưởng, nhưng đây là cách khá truyền thống và phổ biến, cộng thêm chó lúc đó chưa nghiêm trọng nên mình lại một lần nữa chủ quan. Mình đã đem chó về và điều trị theo hướng dẫn (trừ đồ ăn mình thay bằng nước cháo trắng): 2 lần/ngày sáng và chiều cho uống ống nước tiêu hóa; cách 2 tiếng bơm nước cháo trắng pha smecta; sau ăn bơm thuốc tráng dạ dày.

Kết quả ngày thứ 2 chó không còn tiêu chảy, đi phân bình thường nhưng vẫn ói nhiều, đi lại chậm chạp hơn. Thấy 2 đầu bệnh đã chữa được 1 đầu, không còn tiêu chảy dù chó có vẻ mệt hơn hôm trước nhưng mình vẫn an tâm nhiều, chiều đó mình đem chó lại chỗ bán để kiểm tra. Lần này chó được chích ngoài B1, C còn thêm 1 mũi chống ói. Nhưng mình rất băn khoăn về việc chó yếu đi mặc dù hết tiêu chảy nên người bán lại trấn an vì thiếu nước, tụt đường và vẫn chuẩn bệnh là kiết, không có gì nghiêm trọng.

Lần này chích xong về thì chó trở bệnh nặng, bắt đầu tiêu chảy lại, phân lỏng màu hồng tanh mùi máu và vẫn ói dịch trắng nhiều: từ 9h tối đến sáng hôm sau ói khoảng 2-3 lần, tiêu chảy 3 lần.

Sáng sớm hôm sau (ngày bệnh thứ 3), chó rất lừ đừ và hạ thân nhiệt, 8h sáng mình chở ra chỗ bác sĩ thú ý quen nhưng chú từ chối nhận chữa do trước đó đã chích chỗ khác vả lại chó cũng đã yếu, chú nói chắc khó qua khỏi. Đã buồn và đuối nghe thêm tin này mình như rớt vực luôn, trong lúc bế tắc, nghĩ không thông, mình lại đem chó đến chỗ bán.

Lần này người bán thấy chó yếu đi nhiều nhưng vẫn khẳng định là bệnh cũ và tiêm thêm 4 mũi: kháng sinh, chống ói, cầm máu, B tổng hợp (các thuốc như trong hình).

Sau lần chích này về chó lại càng yếu, những biểu hiện nói trên nghiêm trọng hơn, phân chó bắt đầu chuyển qua dạng máu tươi. Giờ mới tin chắc chó đã bị chuẩn bệnh và điều trị sai, đến 4h chiều mình quyết định chạy lên Q2 cho chó xét nghiệm để tìm ra đúng bệnh và đi theo hướng điều trị khác. Kết quả xét nghiệm chó bị Parvo, bác sĩ thú y ở chỗ khám cũng đã tư vấn rất kỹ về bệnh và cách điều trị, kèm nhiều lưu ý khác và tất cả đều dựa trên sách. Tóm tắt thì bệnh này do virus, virus làm sưng và chảy máu dạ dày, biến chứng có thể bể tim.

Điều trị có một bảng tóm tắt, có nhiều loại thuốc và phương án để chọn lựa, tuy nhiên tất cả thuốc đều là hỗ trợ phục hồi, không đảm bảo hết bệnh; trong quá trình điều trị có thể đột tử. Đặc biệt bệnh này không được cho chó ăn hay uống. Đây là những thông tin chính mình được cung cấp và mình đã quyết định tiếp tục điều trị. Mình được bác sĩ tư vấn và cùng đồng ý về loại thuốc sẽ được chích cho chó; lần này là 3 mũi gồm: 1 mũi truyền dịch và dinh dưỡng, 1 kháng sinh, 1 chống ói . Xong mình đem chó về và bây giờ vẫn đang theo dõi.

Trong hoàn cảnh mà cứ hễ chó nhúc nhích, quặn ruột là mình cũng nơm nớp, còn mỗi lần nó đi ngoài ra máu thì mình gần như suy sụp thế này mình cũng không nghĩ sẽ bỏ nhiều thời gian ra viết một bài dài thế này đâu. Nhưng trong lúc mình còn nhớ rõ rất nhiều việc và còn nguyên những cảm xúc, mình muốn kể lại thật tỉ mỉ để chia sẻ kinh nghiệm của mình. Ngoài ra, một lý do nữa đó là cuộc điện thoại của người bán chó, gọi cho mình và mình thông báo chó đã bệnh Parvo, vẫn không tin và đòi đem que thử đến cho xem.

Cao điểm của cuộc nói chuyện là lúc mình nói về việc bồi hoàn, người bán lập tức nói gay gắt và đổ lỗi cho mình 3 vấn đề:

1. “Không theo đến cùng và đưa đi trị chỗ khác, vì bệnh Parvo này nếu người này trị chắc chắn 100% sẽ khỏi, còn đem đi chỗ khác trị cách khác rồi thì không thể đảm bảo nữa. “
- Mình kể dài dòng ở trên và tới đây ngắn gọn 1 câu: bullshit nhé! Các bạn dễ dàng research ở nhiều nguồn đáng tin cậy cả tiếng Việt hoặc tiếng Anh bệnh này không có thể đảm bảo chữa khỏi 100% nhé. (Nguồn: http://healthypets.mercola.com/…/protecting-dogs-from-deadl…)
-
2. “Không kiên nhẫn chờ thuốc tác dụng vì kháng sinh sau khi chích 8 tiếng mới có tác dụng. “
- Về vấn đề này mình cũng đã search tên thuốc người bán này dùng (Gentatylo-D) và theo hướng dẫn sử dụng đăng trên website của công ty sản xuất ghi rõ “Ngày chích 2 lần”, chứng tỏ không thể sau 8 tiếng mới có tác dụng. (Nguồn: http://mekovet.com.vn/…/san-pham-cho-t…/genta-tylo.i118.html)
-

3. “Thuốc kháng sinh chích 1 ngày 2 lần cho chó con là quá nguy hiểm, không bác sĩ thú y nào làm như vậy cả.”
- Việc chích nhiều kháng sinh hại gan chó mình có biết, trước khi đồng ý cho tiêm mũi kháng sinh thứ 2 cho chó mình đã hỏi kỹ và được tư vấn rằng gan bình thường có thể chịu được, và liều kháng sinh này là cần thiết. Vả lại kháng sinh có rất nhiều loại, không sách vở, chuyên gia nào kết luận như trên cả, nguy hiểm hay không tùy thuộc vào loại thuốc nữa.

Tới đây mình xin Tag và nêu tên người bán cho nhé: Trang Trai Cho Canh https://www.facebook.com/tranthuy0903695695?fref=ts (Đ/c: 61/25 Phạm Văn Chiêu _P14_Gò Vấp_Tp. HCM). Mình không làm điều này vì mục đích ăn không được đạp đổ, không phải chó bệnh nặng và không được bồi thường lên đây làm mình làm mẩy. Mình hoàn toàn ý thức đây là bệnh rất dễ mắc ở chó con và không phải do chó trước đó được nuôi không tốt hay người bán lừa đảo gì. Cái đáng tiếc của câu chuyện này là người bán quá thương mại hóa việc này, không chấp nhận sai và không lắng nghe, tư vấn và chuẩn bệnh không khoa học; người mua lại không đủ khôn ngoan, tỉnh táo và quá chủ quan.

Mình tin nếu các bạn đã đọc đến đây thì đều là những người yêu chó, và để tránh lặp lại một câu chuyện đáng tiếc và buồn như của mình, mình chân thành khuyên các bạn hãy là người chủ tỉnh táo, khi quyết định mua chó con hãy:

+ Không nóng vội, đảm bảo mua chó đã chích ngừa ít nhất 2 mũi, tốt nhất là đủ 3 mũi, tức sau 12 tuần tuổi (chích loại vacxin nào ngừa những bệnh nào các bạn hãy tự tham khảo thêm nhé)
+ Tìm hiểu kỹ nguồn gốc chó và người bán
+ Khi chó có triệu chứng bệnh hãy đem chó đến khám ở những chỗ đáng tin cậy, càng sớm càng tốt; và đặc biệt không tin quá nhiều những lời khuyên trên mạng, dễ làm mình sao nhãng, chủ quan, thậm chí điều trị tầm bậy
Trong phạm vi hiểu biết của mình, mình giới thiệu 2 chỗ khám và trị bệnh mình tin tưởng và mình cho là tốt:

1. Bác sĩ Sơn , 50 Trần Phú Cương, Gò Vấp: bác hơi thẳng tính, phán bệnh nghe câu nào muốn xỉu câu đó nhưng đã bắt tay vào điều trị thì rất tận tâm.
2. SaigonPet Clinic, số 33 đường 41, Thảo Điền, Q.2: tư vấn kỹ, tìm ra bệnh rồi dựa vào sách cho cách điều trị, tuy nhiên giá hơi cao.”