• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

chó phu quốc và chó soáy thái

Chào cả nhà mình rất bận nhưng lại yêu chó.

Minh thấy ở HN gần đây có nhiều chó soáy và mọi người bảo đấy là chó PQ.Nhưng mình đươc biết có một số chó nhâp theo đường chó thịt từ Lào và Thái Lan cũng có soáy ,đươc các thợ chó chăm sóc đưa ra thị trường va bảo là chó PQ .Vp ai có kinh nghiệm và chuyên môn chỉ bảo cho để mọi người mua được đúng chó PQ.

Minh thì thích Rot nhưng đang tim hiểu về chó FQ mong mọi người chỉ giáo cho.

AQ101

Member
Hi đính chính một tý là không phải gần đây mà là cách đây vài năm rồi. VP người có kinh nghiệm thì nhiều lắm, nhưng người sẵn sàng đi cafe ở HN chỉ có mình AQ này thôi!

Bác AQ ơi mấy em phú quốc nhà mình sao rồi,chắc cũng nhớn lắm nhỉ,liệu đã xuất chuồng đc chưa bác AQ ơi....hihihi

AQ101

Member
Bác AQ ơi mấy em phú quốc nhà mình sao rồi,chắc cũng nhớn lắm nhỉ,liệu đã xuất chuồng đc chưa bác AQ ơi....hihihi
Con PQ nhà AQ chắc là "chửa giả"(từ chuyên môn của chú Sói Lửa) rồi. Các bác trong hội HN thi nhau có chó con. Nghĩ buồn quá, tại bác Hùng hỏi nên đành phải trả lời!
Rút kinh nghiệm lần sau cho nhảy từ ngày đầu tiên đến ngày cuối cùng, mỗi ngày 3 phát, mỗi phát một loại cho ra món Phú Quốc 7 món luôn!!!!

luoiden

Chào cả nhà mình rất bận nhưng lại yêu chó.

Minh thấy ở HN gần đây có nhiều chó soáy và mọi người bảo đấy là chó PQ.Nhưng mình đươc biết có một số chó nhâp theo đường chó thịt từ Lào và Thái Lan cũng có soáy ,đươc các thợ chó chăm sóc đưa ra thị trường va bảo là chó PQ .Vp ai có kinh nghiệm và chuyên môn chỉ bảo cho để mọi người mua được đúng chó PQ.

Minh thì thích Rot nhưng đang tim hiểu về chó FQ mong mọi người chỉ giáo cho.
Đây là một thông tin não ruột cho mấy anh đang nuôi những con lai Thái .
Những con xoáy mà nguyentuanhn nói trên , nếu thâm nhập thị trường chó xoáy tp HCM , thì chắc nó đè bẹp những con xoáy to con không nguồn gốc về giá cả ...Và sẽ là sân chơi cho những fan thích chó xoáy đẹp giá mềm .
Bài viết của nguyentuanhn rất hay , mong bà con đừng lộn những '' cẩu xoáy '' nói trên với chó pq !

Mời đi uống cafe

Chào anh AQ toi có loi mời anh đi uống cafe anh cho tôi xin số DT để còn gọi!

Vu Thanh Tung

[anh AQ ah,em moi tham gia dien dan cua vietpet vi e rat thich cho PQ...a co the cho e so dien thoai...e se dt cho a...xin anh chi gia'o ...eeehheheh

Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu - Cám ơn

nguyenngocdung

mình tình cờ sở hửu 2 m soáy không biết phải Thailand o ?( xoáy lưng ,da hơi nhăn )1,5 tháng d:28 cm c 20 cm không biết lúc lớn ra sao ?

catsamac

Member
mình tình cờ sở hửu 2 m soáy không biết phải Thailand o ?( xoáy lưng ,da hơi nhăn )1,5 tháng d:28 cm c 20 cm không biết lúc lớn ra sao ?
...........................
Nếu chỉ dựa vào hình dáng mà nhận xét thì mấy con này chắc chắn là chó Thái Lan hoặc Phú - Thái - Thái. Tuy nhiên, do dòng chó TL cũng xuất phát từ chó PQ nên cá biệt có con chó PQ cũng có hình dáng chó Thái (Lông nhung = trường hợp con vện của anh Quang nuôi mà một số anh em đã được chiêm ngưỡng và nuôi thử.....).

Xét về giá trị thi chó Thái đẹp hơn, đắt tiền hơn và ít quậy phá hơn.
Xét về tính năng thì chó PQ đa năng hơn.

quangnhoc

Member
Nếu chỉ dựa vào hình dáng mà nhận xét thì mấy con này chắc chắn là chó Thái Lan hoặc Phú - Thái - Thái. Tuy nhiên, do dòng chó TL cũng xuất phát từ chó PQ nên cá biệt có con chó PQ cũng có hình dáng chó Thái (Lông nhung = trường hợp con vện của anh Quang nuôi mà một số anh em đã được chiêm ngưỡng và nuôi thử.....).

Xét về giá trị thi chó Thái đẹp hơn, đắt tiền hơn và ít quậy phá hơn.
Xét về tính năng thì chó PQ đa năng hơn.
hi hihi con pq của anh wan hiện giờ em đang nuôi nè con này đúng là lông nhung nhưng mà vệnh nên các bác cứ yên tâm là pq nhá vì thái không có vện mà! rất biết nghe lời nha em kêu nó ngồi yên cho em chụp hình tưởng nói vậy thôi nó không làm ai ngờ nó ngồi yên cho em chụp luôn! khóai thịêt hiện giờ em không có xích nó mà thả luôn ra rồi mà nó cứ chạy lung tung lên xuống gác nhà em hòai hà! mà con này nó thương mấy con chó con lắm nhà có con rott con tưởng hai đứa sẽ cắn nhau ai ngời chúng nó không cắn gì hết hiện giờ em đang post bài thì nó đang nằm dưới chân em nè hình thì để em post lên sau nha vì mới cài lại máy!mà con này kén ăn quá chẳng chiu ăn A3 gì hết phải chạy đi mua gan cho nó ăn!

puk_inter

Member
Con vện này tôi cũng may mắn được diện kiến, vóc dáng và tổ tông nó xin miễn bàn luận mọi người nói là PQ lông sát thì OK là PQ lông sát, nhưng em thấy 1 điều là em này là "PQ" lại màu "vện" và súng đạn cũng khá hoành tráng nhưng mà... nhát như thỏ đế :D mấy em PQ nhỏ con nhe nanh 1 cái là cu cậu cụp cả đuôi :(( chỉ khi nào anh Quang tới thì nhào nhào lại bên chủ và đuôi mới về vị trí cũ :worried: Ôi những cá thể không may :thingking:

quangnhoc

Member
em này mới sáu tháng thôi anh à, mấy em kia tuy nhỏ con nhưng đã có thâm niên vài năm tuổi hết rồi nen hung dữ là phải! đợi em nó được 1 tuổi thì chắc chắn sẽ làm mưa làm gío thôi!

Do_Loi

Member
Hóa ra con chó vệnh nầy là của bác wanwanlee! Xin lổi nếu ý kiến của tui ở topic chó vện ở quê làm bác không vui!

Tôi có vài câu hỏi cho các bạn về nhửng ý kiến đả nêu:

Tuy nhiên, do dòng chó TL cũng xuất phát từ chó PQ nên cá biệt có con chó PQ cũng có hình dáng chó Thái (Lông nhung = trường hợp con vện của anh Quang nuôi mà một số anh em đã được chiêm ngưỡng và nuôi thử.....).
=> đả bao giờ bạn cấtmac tìm hiễu xem chó có lông nhung đến từ đâu? được tạo ra như thế nào? lông nhung có ưu nhược điễm gì? và tính thích nghi cũa nó với môi trường tự nhiên ra làm sao chưa?
sau khi có câu trả lời, có thể bạn sẻ thay đỗi lại quan điễm của mình chăng?

hi hihi con pq của anh wan hiện giờ em đang nuôi nè con này đúng là lông nhung nhưng mà vệnh nên các bác cứ yên tâm là pq nhá vì thái không có vện mà!
mời bạn quangnhoc qua "nhà tui đã dựng" ngó xem sao nha:
http://forum.vietpet.com/showthread.php?p=67816#post67816

Chó vệnh thì đâu chẵng có. Lấy 10 con chó vệnh lông ngắn không có soáy lưng (gọi ngắn là chó cỏ) cho lai với 10 con chó đen, đỏ lông nhung, có soáy lưng => sinh sãn ra 10 đàn chó con. Bình quân 5 con/đàn, vị chi ta có 50 con chó con.

Trong số chó con nầy:

khoãng 30 con (60%) sẽ giống y chang chó cỏ, lông đen, đỏ, vằn vệnh đủ cả.

khoảng 20 con (40% ) sẽ có soáy - trong đó kiễu gì cũng có 1 con vệnh, lông nhung, có soáy - hàng hiếm đây!!!
.

Bạn nghĩ sao nếu con chó "cực quý, cực hiếm" kia rơi vào tay bạn với giá cũa hàng "quý hiếm đặc chủng"!