• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó Phú Quốc: Huyền thoại và sự thật

huanpham

Đocj xong bài này thì mình say sẩm mặt mày luôn, không biết trời trăng gì nữa, bao nhiêu là nghi vấy chồng chất.
Vậy làm thế nào để biết chó PQ thuần chủng?
Chó PQ từ đâu mà có?
V...v....

huuquanxd

oh man !!!

^:)^^:)^^:)^Cài bài báo này thì mình đã đọc lâu rồi , kể ra cũng rất buốn cười phải ko ? Một vị nuôi cả chục con Phú Quốc mà lại kịch lịệt phản đối về cái màng chân cùa chó Phú Quốc . Cái màng chân này ko đủ nói lên đặc trưng của giống PQ , vậy thì là cái gì đây ? Cứ cho rằng chó nào cũng có màng chân , nhưng độ lớn của màng chân ở từng giống chó như thế nào ? Riêng bản thân mình , mình đã từng thấy cái màng đóỏơ chó PQ lớn như thế nào , nói nó là màng chân vịt thì cũng ko có gì là quá đáng (các bạn cứ để cho chó của các bạn đi trên cát ướt hoặc bùn , sình thì sẽ thấy cái màng này rất rõ )

Về nguồn gốc các nhà nghiên cứu còn đang tìm hiểu và chứng minh mà khi nào có kết quả rõ ràng mới nói được.còn bạn nào yêu thích chú chó nào thì nuôi chú chó đó thôi.

Ồ còn có cách xem màng chân thế nữa sao ? mình có một con lai Phú Quốc , không bít nó có màng chân không nữa ( mình chỉ biết nó có bộ hàm của Phú Quốc thui ) , khi nào phải kiểm tra mới được !

Richard Le

^:)^^:)^^:)^Cài bài báo này thì mình đã đọc lâu rồi , kể ra cũng rất buốn cười phải ko ? Một vị nuôi cả chục con Phú Quốc mà lại kịch lịệt phản đối về cái màng chân cùa chó Phú Quốc . Cái màng chân này ko đủ nói lên đặc trưng của giống PQ , vậy thì là cái gì đây ? Cứ cho rằng chó nào cũng có màng chân , nhưng độ lớn của màng chân ở từng giống chó như thế nào ? Riêng bản thân mình , mình đã từng thấy cái màng đóỏơ chó PQ lớn như thế nào , nói nó là màng chân vịt thì cũng ko có gì là quá đáng (các bạn cứ để cho chó của các bạn đi trên cát ướt hoặc bùn , sình thì sẽ thấy cái màng này rất rõ )
Xin chào các bạn.
Tôi không dám nói là xác nhận chó phú Quốc có màng chân, nhưng con Phú Quốc của tôi và các con Phú quốc cha và mẹ nó cũng có màng chân, vì thế, chúng nó đào đất rất nhanh và bơi nhanh hơn ( đã thử cho bơi vượt sông với mấy chú chó cỏ to xác bằng nó ).
Nhận dạng : bạn cầm bàn chân của nó, kéo dạng hai ngón chân ra sẽ thấy màng da dính liền từ ngón này sang ngón kia, nhưng không phải như màng chân vịt là thẳng ngang giửa hai ngón đâu nhé. Khi bạn kéo giãn hai ngón chân mới thấy, bình thường màng da đó khép giửa hai ngón chân thôi, khi bơi hoặc đào đất, chó xoè bàn chần ra để dùng màng đó quạt nước hoặc hất đất ra sau. Rãnh tay tí tôi sẽ chụp hình màng chân để đưa lên đây xem.
Đôi điều chia sẽ với các bạn.
Lê Duy Long