• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó nhảy đực, phối giống

Nếu lấy chó con (Giống chó GSD đủ 18 tháng) phối với chó mẹ của nó thì có đựoc không ?:-@:-@:-@

huyengaxl

Member
Trời ơi,loạn luân a!như vậy chó con k đẹp và dễ chết lắm.như vậy là đồng huyết đấy.đừng nha ban

khô biết là bác nghĩ như thế nào lại cho chó con đi phối với chó me,theo mình biết thì nếu chó con sinh ra se không đầy đủ các tố chất của loài đó,thậm chí còn chết hoặc là rối loạn 1 số bộ phận nào đó,nói không phải thì AE đừng cười nha

nqd123

Member
Hãy hỏi bác sỹ GV!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!đủ

ngoc_anh

Member
Cần gì phải lên Google! Hôm trước bác nào đã post bài sinh sản lên rồi đấy. Bạn cứ vào mục sinh sản đọc sẽ rõ. Thế giới ghi nhận có 3 hình thức nhân giống: loại bình thường là các con chó cùng loài nhưng không có quan hệ họ hàng giao phối với nhau, loại thứ hai là lai cùng huyết như ông - cháu; cụ - cháu... tức là có quan hệ họ hàng như cách nhau mấy đời và trong các con chó cũng có các gen của những con khác không cùng họ hàng. Cuối cùng là lai cận huyết, tức là: bố - con; mẹ - con; anh - em lứa trước lứa sau...
Đối với con gnười thì đó là về mặt đạo đức nhưng trong truyền giống thì có thể xảy ra. Trong tự nhiên, con đầu đàn có quyền giao phối với tất cả các con cái trong đàn và trong số đó sẽ có cả chị, em, thậm chí là mẹ, bà của nó.
Nhưng nói chung giao phối cận huyết thường tạo ra con non yếu, đòi hỏi sự chọn lọc của tự nhiên để thải loại. Nếu nuôi trong gia đình thì không nên cho giao phối cận huyết.

uyenisme

Member
bác chiu khó coi lại sách sinh học lớp 10, 11, 12 nhé. Phối kiểu đó chó dễ chết ỉu lắm, với lại chó con sẽ ko đẹp

Kelvin Vu

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
bác chiu khó coi lại sách sinh học lớp 10, 11, 12 nhé. Phối kiểu đó chó dễ chết ỉu lắm, với lại chó con sẽ ko đẹp
hahaha Chi mới nên học lại . Lai cận huyết nhằm giữ lại gen cá thể (gen trội) mà ng lai muốn giữ . Nhưng phải có kinh nghiệm và kiến thức vì phần trăm chỉ khoảng 20% thành công. Điều này lý giải tại sao ng ta lai tạo đồng huyết cá dĩa . :) . Uyên cũng đúng . Vì mình là ng ko chuyên nên ko nên cho lai cận huyết . Nhưng với những ng chuyên môn . Lai cận huyết nhằm giữ lại gen trội của 1 cá thể để bảo tồn . Và phương pháp này dc các nhà khoa học tạo ra với % cao hơn gọi là : SINH SẢN VÔ TÍNH ( chỉ 1 phần nào đó) thân

Kelvin Vu

Vì chương trình lớp 11 -12 muốn cho học sinh hiểu khái quát về hiện tượng "thái hóa" của quá trình sinh sản cận huyết, ngắn - gọn - chỉ cho học sinh dễ hiểu ấy mà . Nhưng khi chị học cao lên bác sĩ hay dược sĩ sẽ được phân tích sâu vào nữa . GIáo dục VN thế đấy . BÊn SSIS (http://ssischool.org) của e dạy rất kĩ vấn đề này :)

uyenisme

Member
nói như Kelvin thì nói làm gì, ở đây chủ topic hỏi như vậy có nghĩa là người ta ko rành lắm về chuyện phối giống cận huyết, nên chị phải khuyên người ta tránh chứ, nếu như là bác sĩ hay chuyên viên chẳng ai đi hỏi vấn đề này cả.

Kelvin Vu

nói như Kelvin thì nói làm gì, ở đây chủ topic hỏi như vậy có nghĩa là người ta ko rành lắm về chuyện phối giống cận huyết, nên chị phải khuyên người ta tránh chứ, nếu như là bác sĩ hay chuyên viên chẳng ai đi hỏi vấn đề này cả.
Okay - xin lỗi chị Uyên . Vì em chỉ muốn nói rõ thôi , ko có ý gì cả . Em hy vong chuyện này ko xích mích tình bạn vì thật sự ko có ý j cả. Xin lỗi