• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó nhà e nổi mủ khắp người luôn, help @@

vuongngocanh88

Chó em là giống nhật lai bắc kinh
được 7 tháng 5 rồi
chích ngừa đầy đủ (chích từ tháng thứ 4)
Tên: Lu

Em nó nổi từ tháng thứ 3, ban đầu là mấy hột đỏ nhỏ nhỏ thôi, em tưởng kiến cắn nên đợi lành rồi cho nó đi chích để thuốc có công dụng tốt, đợi hoài không thấy mà nổi nhiều hơn (nổi ở phần bụng dưới, nách).

Nên đầu tháng 4, e dẫn Lu đi chích (1 mũi 3 hay 4 bệnh j đó) sẳn hỏi thuốc chữa trị mấy cái đốt trên người nó, nhưng bác sĩ hỏi e là con Lu bị lâu chưa? e nói 1 tháng rùi --> sau đó bác sĩ phán dị ứng rùi im luôn

Sau 1 tháng e dẫn Lu đi bác sĩ khác, chích 7 mũi. Lúc này Lu nhà e nổi nhiều hơn ( xuất hiện ở vùng lưng nữa) e cũng hỏi nó bị vậy có sao không, BS nói bị dị ứng =:)=:)=:)

bi giờ thì em nó 7,5 tháng gòi mấy cái mụn đỏ thành mụn mủ nổi khắp người cứ 2cm là có 1 mụn mủ, nhưng không bị ngứa nhiều, chỉ lâu lâu thấy nó gãi, lông không bị rụn, ăn uống bình thường.

lông nhiều quá nên mình chụp k rõ

em muốn hỏi làm cách nào để trị cho nó hết mụn mủ? e sợ để lâu nguy hiểm cho nó quá.

Thêm 1 vấn đề nữa là mẹ e rất cưng nó nên mỗi tối hay cho nó ăn từ 1 đền trứng hột vịt lộn, vậy thì có ảnh hưởng j đến mấy cái mụn mủ hok?

e đã từng thử điều trị cho con Lu bằng thuốc xanh, providine, kem mỡ trị ngứa. nhưng k có hiệu quả.

jenny_Q

Vietpet sponsor
có khi em nó phải cạo hết lông đi mới chữa được nhưng mình chưa biết là có phải bi ghẻ không

nikita24480

Member
Bạn ơi không sao đâu. Có khả năng bé nhà bạn bị nóng quá mà nổi mụn. Có khả năng bé nằm vào những chỗ ẩm ướt và bẩn nên bị vậy. Cái này ko phải tại nhà bạn bẩn đâu. Mà có thể lúc bạn dẫn bé đi chơi hoặc bé vào buồng tắm vệ sinh chăng. Mình nói vậy vù bé nhà mình bị y chang vậy. Lúc đầu chỉ nổi nên 1 số nốt đỏ như muỗi đốt. Một vài ngày sau bắt đầu có mủ. Và các vết ấy lan từ vùng bụng nên trên cùng gần ngực. Lúc đầu chỉ ở vùng ko có lông. Sau đó là cả vùng có lông. Diẽn biến khá nhanh, khoảng 1 tuần thôi. Mình gọi cho bác sĩ để hẹn lịch đến khám thì bác sĩ tư vấn như mình nói ở trên là do nóng quá mọc mụn rồi do lại nằm vào chỗ ẩm ướt nên bị nên mủ. Nhà mình thì sạch nhưng bé nhà mình hay đi tè trong buồng tắm. Mà buồng tắm thì luôn luôn ướt do mình phải cọ rửa liên tục. Bé là con gái nên tè bệt lại càng có cơ hội dính đủ thứ nước cả sạch lẫn bẩn. Rồi mình cho bé. Đi chơi ở công viên, bé chạy vào bãi cỏ, lắm khi nhảy vào cả vũng nước bẩn. Bác sĩ khuyên nên chú ý giữ khô ráo buồng tắm và cho bé uống C của người. Mình chưa kịp cho uống C thì bé bắt đầu có dấu hiệu khô và khỏi nên thôi. Bạn thử vậy xem nhé.

vuongngocanh88

có khi em nó phải cạo hết lông đi mới chữa được nhưng mình chưa biết là có phải bi ghẻ không
bác thử cạo lông 1 chỗ nhỏ rồi post ảnh lên đi....:)
cách đây 1 tháng mình có cạo một mảng lớn khoảng 30-40 cm2 ở vùng lưng để thử nghiệm, ban đầu thì thấy bớt nhưng ai dè lúc sau cũng nổi lại

Bạn ơi không sao đâu. Có khả năng bé nhà bạn bị nóng quá mà nổi mụn. Có khả năng bé nằm vào những chỗ ẩm ướt và bẩn nên bị vậy. Cái này ko phải tại nhà bạn bẩn đâu. Mà có thể lúc bạn dẫn bé đi chơi hoặc bé vào buồng tắm vệ sinh chăng. Mình nói vậy vù bé nhà mình bị y chang vậy. Lúc đầu chỉ nổi nên 1 số nốt đỏ như muỗi đốt. Một vài ngày sau bắt đầu có mủ. Và các vết ấy lan từ vùng bụng nên trên cùng gần ngực. Lúc đầu chỉ ở vùng ko có lông. Sau đó là cả vùng có lông. Diẽn biến khá nhanh, khoảng 1 tuần thôi. Mình gọi cho bác sĩ để hẹn lịch đến khám thì bác sĩ tư vấn như mình nói ở trên là do nóng quá mọc mụn rồi do lại nằm vào chỗ ẩm ướt nên bị nên mủ. Nhà mình thì sạch nhưng bé nhà mình hay đi tè trong buồng tắm. Mà buồng tắm thì luôn luôn ướt do mình phải cọ rửa liên tục. Bé là con gái nên tè bệt lại càng có cơ hội dính đủ thứ nước cả sạch lẫn bẩn. Rồi mình cho bé. Đi chơi ở công viên, bé chạy vào bãi cỏ, lắm khi nhảy vào cả vũng nước bẩn. Bác sĩ khuyên nên chú ý giữ khô ráo buồng tắm và cho bé uống C của người. Mình chưa kịp cho uống C thì bé bắt đầu có dấu hiệu khô và khỏi nên thôi. Bạn thử vậy xem nhé.
mình thì dắt chó đi dạo xong là rửa chân cho nó, nó là con đực nhưng mình thì không cho nó tè hay vào bồn tắm toàn tè ngoài sân có dốc (như hình số 1 đóa), nó tè xong là chảy ra đường ah, mình có bình xịt cây xịt vào là sạch sẽ lun.

hnay mình mới xài thử oxi già =:) để xem kết quả như thế nào

Bác nào có ý kiến j thì giúp e với :).

nikita24480

Member
cách đây 1 tháng mình có cạo một mảng lớn khoảng 30-40 cm2 ở vùng lưng để thử nghiệm, ban đầu thì thấy bớt nhưng ai dè lúc sau cũng nổi lại

mình thì dắt chó đi dạo xong là rửa chân cho nó, nó là con đực nhưng mình thì không cho nó tè hay vào bồn tắm toàn tè ngoài sân có dốc (như hình số 1 đóa), nó tè xong là chảy ra đường ah, mình có bình xịt cây xịt vào là sạch sẽ lun.

hnay mình mới xài thử oxi già =:) để xem kết quả như thế nào

Bác nào có ý kiến j thì giúp e với :).
Thế hay bạn xem lại khả năng hay nó bị nóng quá. Bạn thử cho uống C dạng viên của người xem sao. (Đây là tớ quote luôn lời của 1 bác sĩ đc nhiều ace trên forum tin tưởng đấy nhé.) Biết đâu lại khỏi!

bạn mua C sủi về cho uống hằng ngày....do nóng quá nên nổi mụn đấy
nếu e nó vẫn ăn uống tốt ko có hiện tượng đi ngoài hay mệt mỏi thì ok.
ko nên dùng oxi già sẽ làm hỏng lớp da non mới mọc, bạn thử lấy tay cấu nhẹ chỗ mủ ra lấy bông lau sạch mủ( chắc là mủ vàng,vì chó của mình từng bị rồi) rồi dùng Providine hoặc xanhbatilen bôi vào.thử ở 1 vài chỗ trc nhé.nếu có hiệu quả thì tiếp tục.giữ vệ sinh sạch sẽ,nằm nơi khô ráo,tránh ẩm thấp,.
ko nên cho chó ăn trứng vào tối muộn,vì như thế sẽ dễ bị đầy bụng khó tiêu.ăn buổi sáng là tốt nhất,.

chúc bé mau khỏe

vuongngocanh88

Hjhj, em mới đi hỏi bác kia cũng nuôi chó. Bác nói xài oxi già khi vết thương đang lở mủ, hay nổi mủ sẽ mau lành. còn đang trong giai đoạn lành thì xài oxi già sẽ lâu lành lắm vì nó làm hư da non.

thông báo với các bác là cún Lu nhà e đã lành đc 50% gòi hjhj từ phần bụng đến đuôi thì đang lành, phần trên có dấu hiệu giảm gòi ^^

ky_bo

Member
Cách này mình đã thử và đảm bảo chuẩn bạn thử xem sao nhé ! mình nuôi 2 chú alaska và cả 2 đều bị nhưng nay đã khỏi ^^

Lấy cái kim chọc nhẹ cho mủ chảy nước , Dùng bông sạch lau đi sau đó bôi cồn i ốt vào

Ngày bôi 2 đến 3 lần . 1 tuần là ngon lành hết

Hinh nhu giong alaska hay bi benh nay hay sao y. con alas cua miinh cung noi mun y het nhu the. hom nay phai cat sach long do. hien em no moi hon 1 thang tuoi nen ko dam boi lieu cai j het. cac bac co lieu phap nao nhe nhang ko co phan ung phu ko vi chonha e non qua.

vuongngocanh88

hinh nhu giong alaska hay bi benh nay hay sao y. Con alas cua miinh cung noi mun y het nhu the. Hom nay phai cat sach long do. Hien em no moi hon 1 thang tuoi nen ko dam boi lieu cai j het. Cac bac co lieu phap nao nhe nhang ko co phan ung phu ko vi chonha e non qua.
bạn ơi, con lu mình đã khỏi rồi nè. Mình cũng từng cạo lông rồi nhưng không khỏi đâu. Bạn bôi oxi già đi, đảm bảo hết đóa (bôi khi vết thương còn nước, và mủ) khi vết thương khô rồi bạn đừng có bôi tiếp sẽ hư da e nó. Mình nhỏ mấy giọt oxi già vào vết thương khoảng 1 tuần sau là khỏi hẳn.

Bạn không trị bây giờ mốt nó nổi khắp người như con lu nhà mình đó. Tội lắm.

satthu164

-Bạn ơi, chó nhà mình cũng bị nỗi mụn nước nhỏ có mủ dưới bụng đó. Mình xát oxi vào( vì bé quậy quá ko nằm yên dể nhỏ từng giọt) nhưng mà nó lại liếm hết. Mà mình nghe nói xài oxy già là hư da ha? Mình dang dùng tạm dầu mù u. Có ai có kn xài dầu mù u ko? Giúp với....

vuongngocanh88

-Bạn ơi, chó nhà mình cũng bị nỗi mụn nước nhỏ có mủ dưới bụng đó. Mình xát oxi vào( vì bé quậy quá ko nằm yên dể nhỏ từng giọt) nhưng mà nó lại liếm hết. Mà mình nghe nói xài oxy già là hư da ha? Mình dang dùng tạm dầu mù u. Có ai có kn xài dầu mù u ko? Giúp với....
ah thật ra oxi già chỉ có tác dụng lúc sủi bọt thui, bạn đè em nó ra, sức lên sau khi sát khuẩn xong bạn lấy khăn giấy lau cho khô là đc gòi. e nó liếm cũng k sao. em Lu nhà mình cũng vậy nè.

bạn cho ăn mướp đắng( khổ hoa) xào với trứng nhé đảm bảo hết ngay thôi cho nhà mình thỉnh thoảng cũng bị như thế này
cho nó ăn cái đó nó hok chịu ăn đâu bạn, chỉ có mình ăn thui ah hehe

satthu164

thanks 2 bạn. Khổ qua thì trưa nay cho em nó ăn thì nó ko thik lắm. Vậy để minh thử cách oxi già xem sao? Em nó quậy wa nên ko nhỏ zô dc :(. Trên lông nó cũng bị rụng từng mảng. Đang mùa thay lông của nó nên ko bik là có bt hay là bệnh nữa. Ai có kn xài mù u ko? BSTY khuyên mình xài thử....

Skim242

Member
bạn mua iot ngoài hiệu thuốc chấm vô cho em.có thể nó bị ẩm nên mới bị mụn nước.bạn kiểm tra để ý xem coi nó có chơi dơ không nhé.chúc em mau khỏe

satthu164

uhm, thanks bạn. Mình hay dắt chó đi dạo ngoài bãi cỏ, chắc chỗ đó dơ nên em nó bị nổi mụn nước. Hy vọng ko fai bệnh nặng.Mìnhh có Povidin iod chắc xài thử lun........

vuongngocanh88

uhm, thanks bạn. Mình hay dắt chó đi dạo ngoài bãi cỏ, chắc chỗ đó dơ nên em nó bị nổi mụn nước. Hy vọng ko fai bệnh nặng.Mìnhh có Povidin iod chắc xài thử lun........
OHH Bạn đừng dắt vô bãi cỏ vì ở đó nhiều ký sinh trùng lắm. hồi đó cún em mình bình thường đâu có bị gì đâu. ai dè khi dẫn vào công viên, cho quậy trong bãi cỏ, qua ngày sau e nó bị nổi đỏ đỏ ở vùng bụng mình tưởng kiến cắn nhưng bệnh kéo dài đến mấy tháng toàn bị nổi mủ nguyên người. noi chung mình xài oxi nó hết bệnh