• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó nhà cắn nhau?

pele 09

Chuyện của em như sau: hồi tháng 4 - 2014 ông bà nội có cho em một con chó cỏ (đực). Em nuôi nó đến cuối tháng 7 thì bất ngờ một tai nạn khiến nó đi lạc mất. Một tuần đi tìm trong vô vọng vì ai cũng phán "chó cỏ thì chắc bị thịt rồi". Nên em mua một con Bắc Hà (cái) về cho vơi nỗi buồn.
Sau một tháng, em tình cờ gặp lại em chó cỏ ở gần nhà. Nó vẫn nhớ em, chồm lên, hí hửng về nhà. Ngày đầu, Em Cỏ và em Bắc Hà chơi với nhau hòa thuận, nhưng đến tối, em phạm phải một sai lầm nghiêm trọng, ấy là cho chúng nó ăn ở gần nhau. Từ đó, cứ nhìn thấy em Bắc Hà, là em Cỏ xông ra muốn "giết". Em Bắc Hà hiền lành chỉ biết cong đuôi chạy thoát thân.
Em lên mạng tìm lời giải cho "xung đột" này nhưng xem ra các cách đều không khả quan (về bài tập ghép đàn mà các anh hay dạy thì em chưa thử được, vì chỉ mình em chăm hai đứa nó, nhà không ai nhiệt tình giúp mà tập cái bài đó).

Em bỗng nảy ra "mưu hèn kế mọn" như sau: các bác nào đã có kinh nghiệm thì chỉ bảo xem liệu có thành công không. Hiện tại em Cỏ được khoảng 6 tháng, em Bắc Hà được khoảng 4 tháng. Em vẫn đang cách ly hai đứa. Em định bụng đợi đến lúc em Bắc Hà trưởng thành thì cho hai đứa "ghép đôi", ít nhất thì đẻ một lứa. Liệu cách đó có làm cho bọn nó thân nhau được không hả các bác. Mong các bác cho ý kiến.

pele 09

Cám ơn cậu rất nhiều vì những lời khuyên và động viên.
Tớ đang tiến hành dần dần từng bước một, hiện tại là đang rọ mõm cả hai và xích gần nhau. Nhưng em Bắc Hà đang bị ốm, làm vậy cũng cảm thấy tội nó nên đang dừng và tiếp tục cách ly.
Chỉ sợ sau nỗ lực này của tớ mà hai đứa nó vẫn thù nhau (thực ra chỉ có em Cỏ ghét em Bắc Hà, còn ngược lại thì không) thì dùng cách kia liệu có được không?
Tớ là người có tâm lí yếu nên chỉ mới cách ly thôi chẳng dám cho nhìn thấy nhau. Tớ sợ một mình tớ loay hoay không được, nhỡ đâu phải nhìn cảnh em Cỏ cắn chết em Bắc Hà thì lại ám ảnh cả đời:-ss