• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó nôn ói, bỏ ăn.

xin chào các bạn trên diễn đàn, tình hình là cún của mình đã được 1 năm tuổi đã tiêm ngừa 7 bệnh đến nay gần 9 tháng vẫn ăn uống chạy nhảy bình thường, nhưng hôm nay từ sáng nó đã nôn mà nôn toàn nước màu vàng không có thức ăn, và thấy ăn yếu đi , không biết nó có bị bệnh đường ruột không?mong các bạn chỉ giúp giùm .mong hồi âm cám ơn !

tribm.ts

Member
Chào bạn, tình hình là rất tình hình rồi. Tớ k phải là thú y nhưng "cứu chó như cứu hỏa" nên góp ý với bạn như sau:
Chó của bạn 9 tháng đã tiêm phòng 7 bệnh nên có thể yên tâm. Trong lúc này k cho chó ăn gì cả, đặc biệt là k uống sữa (cho bỏ ăn cả một ngày) sang ngày hôm sau chỉ cho ăn cháo trắng, nếu nó k ăn thì thôi. Đợi ngày hôm sau nữa nếu nó k ăn cháo thì bạn đổ cháo loãng vào 1 chai nước suối, mua một ống ti ô nhựa to cỡ ngón tay đút vào cái nắp đã khoét lỗ, vạch mồm chó ra, cho tay bạn vào (chó sẽ k cắn chủ đâu), cái ti ô bạn đút sâu vào cuống họng, dốc ngược chai lên bóp cháo vào bắt con chó phải nuốt. Khoảng 1/4 lít thì ngưng. Sau đấy một lúc chó bắt đầu ói, bạn lại làm lại đảm bảo sao cho khi nào nó cũng có 1 ít cháo trong bụng. Dầu cao sao vàng bôi khắp bụng. Mới đầu cho chó ăn kiểu này rất khó nhưng sau 2 lần là quen ngay. Chuẩn bị một bộ quần áo bẩn để dùng cho thời gian này và nấu một nồi cháo to vì nó sẽ ăn và ói nhiều lần.Khả năng chó của bạn bị ngộ độc, tớ đã cứu được nhiều em như vậy. Tuyệt đối k cho uống sữa nha ! chúc bạn thành công.

mrjackal

Member
Chào bạn, đúng như bác tribm.ts nói, khả năng cún của bạn bị ngộ độc là khá cao. Bạn cần theo dõi cún trong vòng 24h đầu xem có triệu chứng, biểu hiện gì khác thường nữa không. Cún ăn có bị đi ngoài không...tất cả các triệu chứng này để bác sĩ có thể chẩn đoán điều trị tốt nhất.
Nếu cún có dấu hiệu hồi phục, ăn tốt hơn, bạn lưu ý là trong những trường hợp này (ngộ độc, tiêu chảy) thì chỉ cho cún ăn cháo trắng. Nếu có tiêu chảy và nhiều, thì dù cún không ăn bạn vẫn nên ép cún ăn để bổ sung lượng nước bị mất ( bóp vào xương hàm cho cún phải há miệng, dùng thìa đổ cháo vào họng, cún không bị sặc đâu). Và cho cún uống bixepton hoà vào mật ong, bài thuốc này mình đã từng chữa khỏi cho 3 con cún nhà mình bị tiêu chảy gần chết. Nhưng tốt nhất bạn nên mang tới BSTY, không nên tự chữa tại nhà bạn ạ.
Chúc cún nhà bạn mau khoẻ!

chó bị nôn ói

xin báo các bạn biết là em no đã khỏi bệnh rồi, sau khi chích tiêm thuốc trong 3 ngày, bác sĩ bảo nó bị viêm dạ dày ruột cấp tính nhưng ở giai đoạn đầu nên mới mau khỏi. sau khi khỏi bệnh em nó ăn rất nhiều . cám ơn các bạn đã đóng góp ý kiến giúp mình trong thời gian qua .

yeucho89

Member
chó em cũng bị vậy nhưng mang đi bs người ta bảo viêm ruột,tiêm 2 ngày rồi mà nó vẫn nôn ra nước màu vàng,phân có dính dịch ruột màu trắng nhầy nhầy,em lo quá ngày nó nôn 4 lần sót ruột quá.nó chẳng chịu ăn gì cả,toàn phải bóp mồm bóp miệng nhưng lúc sau lại cho nôn hết.em phải làm thế nào bây giờ các anh giúp em với chứ em thấy nó cứ nôn thé này yếu sức lắm ạ.

thuylody

my nh em khng ***273;***7885;c ***273;***432;***7907;c font ch***7919; c***7911;a bi ny hix ch nh em c***361;ng b***7883; i ra n***432;***7899;c mu vng m, b***7887; ***259;n, khng b***7883; tiu ch***7843;y v hay run ln t***7915;ng c***417;n n***7919;a. em cho ***273;i bc s***297; th y chc 3 m***361;i r***7891;i m v***7851;n khng th***7845;y kh h***417;n. mong m***7885;i ng***432;***7901;i gip em ***7841; v ch nh em b***7879;nh 3 tu***7847;n r***7891;i

chiphau

mọi người ơi cún nhà em cũng bị i như thế này đây :(( ... em tiêm thuốc được 1 mũi rồi ... nghe nói tiêm 3-5 ngày thì sẽ khỏi. Nhưng mà bây giờ e phải làm sao? nó ko ăn 1 tí nào... ăn vào là nôn ra hết thì sống sao nổi được 3-5 ngày :(( ... Giúp e với. Làm gì cho nó ko cần ăn mà vẫn no để tiêm cho khỏi bệnh :(( ... giúp tớ với cả nhà ơi...

ny.tran1909

mọi người ơi cún nhà em cũng bị i như thế này đây :(( ... em tiêm thuốc được 1 mũi rồi ... nghe nói tiêm 3-5 ngày thì sẽ khỏi. Nhưng mà bây giờ e phải làm sao? nó ko ăn 1 tí nào... ăn vào là nôn ra hết thì sống sao nổi được 3-5 ngày :(( ... Giúp e với. Làm gì cho nó ko cần ăn mà vẫn no để tiêm cho khỏi bệnh :(( ... giúp tớ với cả nhà ơi...
địa chỉ bác sĩ Bùi Hồng:362/56 đường Trần Văn Kiêu P7,Q6.ĐT:8544672 DTDD:0903919743 gọi để bs chữa trị nha ban

ynlong

Member
Tất cả trường hợp của các bạn rất giống với e cún mới mất của mình. Theo như mình được biết là nhưng bệnh này Vô Phương cứu chữa. Em Golden nhà mình mới mất 3 ngày hôm nay rồi. Người yêu mình khóc suốt thôi. Bác Sĩ riêng của nhà mình bảo là vi rút nó ăn nát hết ruột và không thể nào chữa đc đâu các bạn ạ.:(:)(:)(:)((

lov.onlyu

Bạn chịu khó chở đến bác sĩ mỗi ngày khoảng 1 tuần là hết, bạn để ý xem trong lúc nôn có bọt trắng không ? nếu có là bị đường ruột, xem phân màu gì có mùi ntn nữa, bạn đến bác sĩ thú y cho chắc nha. Nếu đúng như mình nói thì mình nghĩ em nó bị Carre. Chó mình cũng bị sau 1 tuần đi bác sĩ nên đã khỏi. Cố lên bạn !

iuki2

Các bạn ơi cho mình xin ý kiến
Cún nhà mình bị thở hổn hển khó sủa hay nôn và bỏ ăn :((thế là bị làm sao giúp mình với

Pyo Yan

Member
Điều trị bệnh:

- Nên ngừng cho chó ăn trong vòng 24 giờ đầu, chỉ cho chó uống đủ nước.

- Nếu chó bị nôn dùng Anticholinergic và thuốc an thần như Chlopromazin hoặc Metoclopramil

- Truyền dịch để bù lượng nước và chất điện giải đã mất (đây là biện pháp tốt nhất, nếu không truyền được thì dùng chất điện giải cho uống)

- Nếu thấy cho bị đau bụng nhiều thì có thể dùng thuốc giảm đau như Perimidine

Chế độ dinh dưỡng cho Cún:
Cho Cún ăn đủ 4 cử, tùy vào thể trọng và độ tuổi (2 tháng, 4 tháng..1-2 tuổi..). Vì lúc này, Cún bệnh nên lười ăn, thậm chí chẳng có vị giác để thưởng thức món khoái khẩu. Nên bạn phải ép nó ăn tối thiểu là 6 muỗng cà phê cháo / cử. Sau đó, tăng dần số muỗng cháo lên qua ngày hôm sau. Bạn không nên nấu cháo quá đặc hoặc quá lỏng vì hệ tiêu hóa của Cún không được khỏe trong giai đoạn bệnh. Hãy nấu cháo hầm xương heo, xương bò hoặc cháo thịt bâm cho Cún để tăng sức đề kháng cho Cún. Khi nấu cháo nên bỏ 10 lá Sâm Đất thái nhuyễn vào nồi cùng nấu. Sâm Đất (còn gọi là Sâm Đất 3 cạnh, tên khoa học: Talinum fruticosum) có tác dụng: bổ sung vitamin A,C,Iron and Calcium. Trong giai đoạn này, Cún cần phải bung sung nhiều vitamin để mau chóng hồi phục sức khỏe.
Thời gian ăn cụ thể cho 4 cử/ ngày: Sáng (6 giờ), Trưa (12 giờ), Chiều (17 giờ), Tối (21 giờ).

Nếu Cún k chịu ăn thì bạn mua xilanh về (bỏ kim tiêm) múc cháo bỏ vào xilanh sau đó bóp 2 bên hàm Cún rồi bơm xilanh cháo vào họng Cún. Đừng sợ Cún đau vì nếu k làm vậy Cún sẽ kiệt sức và chết

jackid

may anh chi cho em hoi con cun nha e hom wa van binh thuong ma sang nay no bo an,oi nhiu lan nhung toan ra dịch mau trang,phân no van binh thuong nhung sao e thay no gầy sộp lại.e có ép cho no an chao trang nhung dc vai thìa lai nôn ra hết.em dang lo lam ko biet phai lam sao.mong anh chi giup em

nhunhieu

Chó của em bõ ăn 1 ngày, ói rất nhiều và em đã dắt nó đi bác sĩ để tiêm thuốc và vô nước biển nhưng sáng hôm sau thì chó vẫn bõ ăn,chỉ uống nước và ói ra chất nhầy màu trắng :(( :(( giúp em với

dogviet

Chó nhà mình cũng giống y như bạn, bỏ ăn 2 ngày nay rồi. Nó vẫn còn đi lại bình thường và mừng khi nhìn thấy chủ. Không hiểu mấy hôm nữa nó sẽ thế nào.Chán!

dogviet

Chó Nhà Tôi đã khỏi bệnh chỉ mất có 100K. Qua người quen giới thiệu 1 Bác sĩ đến tận nhà Tiêm, 50K tiền công 50k tiền thuốc thuốc là khỏi. Bác sĩ trẻ rất nhiệt tình:))

_Mèo_

Member
Chó nhà tớ đưa đi Hanvet Trường chinh tiêm 5 ngày bây giờ lại còn nặng hơn, miệng nôn trôn tháo, mà đã tiêm phòng 7 bệnh rồi, hơn 1 năm tuổi :( thêo chuẩn đoán bên Hanvet là viêm ruột

warm

Tất cả trường hợp của các bạn rất giống với e cún mới mất của mình. Theo như mình được biết là nhưng bệnh này Vô Phương cứu chữa. Em Golden nhà mình mới mất 3 ngày hôm nay rồi. Người yêu mình khóc suốt thôi. Bác Sĩ riêng của nhà mình bảo là vi rút nó ăn nát hết ruột và không thể nào chữa đc đâu các bạn ạ.:(:)(:)(:)((
chó nhà mình đang bệnh thế này nghe bạn nói oải luôn, khổ thân em cooker nhà tớ quá:(