• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó hai mắt khác nhau???

Viet Linh

Cho mình hỏi con đốm nhà mình tại sao một mắt tròng đen một mắt lại tròng màu trắng,Có phải đó là dị tật không?Có cách nào chữa không?Bạn nào biết chỉ dùm mình với.Ảnh của nó đây.

ldhanoi

Member
Chó nhà bạn vẫn nhìn tốt thì việc gì phải chữa hả bạn, hơn nữa chú cún này nhìn thật độc đáo, từ lần trước mình nhìn thấy mình đã thấy thật lạ, có lẽ là "hàng hiếm" đấy bạn ạ.
Thân ái!
Hoàng Trung.

cái này là do bẩm sinh bạn à.cần gì phải chữa hả bạn.có lẽ em này có 1 tính chất gì đặc biệt lắm đây,cũng giống như gà chọi có 2 mắt khác màu nhau thường được nhiều người chọn nuôi lắm

Manonero

Member
Đó mà mắt Bi eye! 1 số giống chó trên thế giới có mắt bi eye - mắt 2 mầu khác nhau. Nó chả ảnh hưởng gì đâu, với 1 số người nó còn lạ và hiếm nữa!

KimCuong

Active Member
Chó mắt Bi eye nhà tớ! Hihi. Cả 2 bố con khi sinh ra mắt đều 2 màu rồi. Bạn cứ yên tâm đi, đúng như Lâm Mỡ nói quý lắm đó. Hihihi

chó đốm có màu trắng đốm đen thì mắt trắng mắt đen cũng là chuyện bình thường thôi, chẳng có gì phải lo đâu bạn, miễn sao bạn yêu quý nó là được rồi.

Manonero

Member
Đó mà mắt Bi eye! 1 số giống chó trên thế giới có mắt bi eye - mắt 2 mầu khác nhau. Nó chả ảnh hưởng gì đâu, với 1 số người nó còn lạ và hiếm nữa!

Cái câu đo đỏ nó còn cái vế sau nữa ông bẹn cũ ạ! Cái chính là tớ phản đối việc chỉ vì 1 cái lỗi mà : Cho ngủ vĩnh viễn hay biến thành công công! Quan điểm 2 thằng khác nhau - ông bạn chuyên gia về nhân giống và khắt khe trong việc lưu giữ nòi giống! Còn tớ lại quý cái tình cảm chủ tớ - bè bạn giữa chó và người!

Giống như SB nhà tớ, lỗi thần kinh quá mạnh, vào FCI có mà người ta đuổi từ vòng gửi xe - nhưng tình cảm giữa 2 chủ tớ chắc là khỏi bàn!
Cứ tưởng ....
:D :D :D :D

Mà độc - lạ - hiếm chỉ là : với 1 số người thôi =)) =))

Manonero

Member
Hoàn toàn sai. Ở những chỗ sau:

- Trừ khi cho con chó "ngủ yên" - lúc đó thì khỏi tình củm gì nữa. Việc triệt sản hoặc thiến chó chẳng ảnh hưởng gì đến tâm lý của chó cả (kểu chó thiến bị ngu đi ý) - người và chó vẫn ngon như thường. Chỉ có mỗi khoản xxx là bị xử lý thôi!

- Thần kinh mạnh, kể cả quá mạnh, cũng không phải là một lỗi!
1/ Cái này chính là QUAN ĐIỂM KHÁC NHAU đấy: Ngủ yên thì chắc nhiều người phản đối - còn thiến thì có 1 bộ phận phản đối - kiểu có nước phản đối cắt tai cắt đuôi!

2/ Lược trích : Tiêu chuẩn SB - Sói Lửa dịch :

http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=1216

CÁC LỖI BỊ LOẠI BỎ
• Tính tình dữ tợn hoặc nhút nhát.

3/ Mod - đang giải thích và tranh luận, đừng ban nick! Cũng đã ai xúc phạm ai đâu??

Songbac

.....................
Thông thường mấy cái tranh luận kiểu này ace không biết nhiều về chó (thú cưng) rất khoái đọc vì mở mang được nhiều điều mà mình chưa rõ (hoặc lười không chịu tìm hiểu) mặc dù có điểm đúng - sai. Chắc chắn mọi người cũng đều có nhận định 1 chú chó (hay 1 giống) sẽ có ưu - khuyết điểm, những nhược điểm hay ưu thế về bệnh tật, thần kinh, hình thể, v.v.....

Vậy mà đang thế tranh luận lại bị ngắt quãng, vẫn bài cũ nhỉ.......... :)

em đã đọc bài viết về đàn chó con này rồi.chó mẹ mầu đen sinh được 6 con thi 5 con giống mẹ và 1 con giống bbó.đúng là quý thật.cu cậu lớn nhìn đẹp trai ghê,dúng là hàng độc.

Manonero

Member
=)) =)) =))

Chọn lọc gen chó là chuyện dành cho những nhà nhân giống chuyên nghiệp!

Nuôi chó như PET dành cho 99% anh chị em trong VP!

Nếu rơi vào tay mấy ông chuyên nghiệp thì : PQ nhà TBV có khi cũng ..bị thịt. GOLD nhà TMN cũng rứa, Vịt nhà Mano càng ... pằng pằng! Bởi ..không nguồn gốc, chẳng gia phả, LỖI tới LỖI lui có khi cả tá! Thế có cậu nào thích người ta THỊT hay THIẾN chó nhà mình không?

Không phải ai cũng được ( hay bị ) đi lính. Vấn đề là những người bị thải loại thì về Xã Hội vẫn vô tư, có ai doạ giết doạ thiến đâu. Còn con người, mở mồm ra là chó, yêu chó, quý chó, nuôi chó, vào VP với tư cách thành viên hội CHÓ thì lại cứ doạ huỷ, doạ thiến cái con chó nó " không chuẩn 1 tí " so với 1 cuộc thi " MISS chó cấp quốc tế". Nếu thế thì gái đẹp chắc bị pằng pằng gần hết, hoặc là..uý giời! Bởi vì đẹp thì mới thi hoa hậu, mà thi hoa hậu thì chỉ có vài người đạt chuẩn đi thi. Còn đâu....

NAM MÔ A DI ĐÀ...