• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó hư ,phải làm sao?

Diki Ped

Member
Chó của em đã được khoảng 1,5 tháng tuổi .Hằng ngày em vẫn cho nó ăn đủ 6 lần ,mỗi lần một bát thức ăn đầy .Nhưng cứ mỗi lần em cho nó ăn là y như rằng nó lại nhảy chồm lên.Có lần làm đổ bát thức ăn nữa.Nó cứ ăn vội như chưa bao giờ được ăn vậy. 30 giây sau đã ăn hết cả một bát thức ăn.Nó ăn giống lợn quá.Em không thể chịu được.
Chó của em còn nhỏ nên chưa dám đi xa ,em không xích lại.Nhưng mà cứ buổi chiều nó lại ra lề đường là gặm dị vật rất bẩn.Em sợ nó ăn vào rồi lại sinh bệnh .
Hai tật xấu ấy dù em đánh ,em quát nó cũng chẳng chịu chừa .Dạy nó thế nào nó cũng làm vậy.Em phải làm sao đây?

sanka1828

Member
Chó của em đã được khoảng 1,5 tháng tuổi .Hằng ngày em vẫn cho nó ăn đủ 6 lần ,mỗi lần một bát thức ăn đầy .Nhưng cứ mỗi lần em cho nó ăn là y như rằng nó lại nhảy chồm lên.Có lần làm đổ bát thức ăn nữa.Nó cứ ăn vội như chưa bao giờ được ăn vậy. 30 giây sau đã ăn hết cả một bát thức ăn.Nó ăn giống lợn quá.Em không thể chịu được.
Chó của em còn nhỏ nên chưa dám đi xa ,em không xích lại.Nhưng mà cứ buổi chiều nó lại ra lề đường là gặm dị vật rất bẩn.Em sợ nó ăn vào rồi lại sinh bệnh .
Hai tật xấu ấy dù em đánh ,em quát nó cũng chẳng chịu chừa .Dạy nó thế nào nó cũng làm vậy.Em phải làm sao đây?
mình cũng không biết nhưng kinh nghiệm sau có giúp gì cho bạn đươc không
chó của bạn còn nhỏ nên cũng dễ thôi
khi bạn cho chó ăn bạn cầm bát trên tay giơ cao lên sao khong cho nó chồm lên được, và tiến lại gần chó hô khẩu lệnh ngồi, nếu cún con ngồi xuông rồi bạn mới cho ăn còn không ngồi thì không cho ăn dần nó sẽ quen thôi chúc bạn thành công

Không nên dùng vũ lực để dạy chó, sẽ chẳng có kết quả gì đâu. Khi mà cho ăn thì cầm tờ báo cuộn báo lại, nó mà có nhấy lên thì dùng báo doạ nó bằng cách đập báo vào tường. Chó rất ghét những tiếng động mạnh. Còn nếu nhìn thấy chó làm một việc gì đó không tốt thì hãy nói "KHÔNG".

k790i

Member
cái tật ăn nhiều của chó con muốn chỉnh sửa cũng rất dễ , thứ nhất là bạn đừng làm theo ý muốn của nó , vd : khi bạn đang ăn mà chó sủa đòi , nếu bạn cũng cho nó ăn thì lần sau nó sẽ hỗn , lúc nào cũng đòi ăn hết , bạn chứng tỏ vị trí của mình bằng cách nạt " IM " , và lấy giấy báo đập lên đầu nó , khi nào ăn xong rồi mới cho nó ăn . Hay là khi mang cơm đến bạn đừng cho ăn ngay , mà hãy làm theo cách trên .
Cái tật ăn bậy thì hơi khó trị một chút , bạn hãy mua 1 bình xịt huấn luyện chó ở tiệm thú ý , xịt vào những đồ vật nó hay gặm , nó sẽ sợ , không dám vậy nữa .

Diki Ped

Member
Chó của em gặm dị vật ở lề đường Chã nhẽ lại xịt ra lề đường à ?

tran minh

Member
theo mình thì cứ mỗi lần nó chồm lên đòi ăn thì cứ lấy tờ báo cuộn tròn đánh vào mõm nó, lâu dần sẽ ko dám chồm đòi ăn nữa,chó nhà mình thì mình thường trộn đồ ăn trong xoong, rồi đem ra đổ vào tô của nó, chừng nào mà chưa đổ vào tô thì ko bao giờ nó dám ăn trong xoong, kể cả mình để cái xoong ở đó rồi đi vào nhà. dịp cúng lễ cũng vậy, bỏ đồ cúng ở cái bàn, nó chỉ nằm quanh đó chứ ko dám đụng vào đồ cúng để trên bàn.
còn chuyện hay gặm đồ ngoài đường thì cứ lấy vài thứ, xịt thuốc vào, vứt ra đuòng, dắt nó ra, dí miệng nó vào đó, vài bữa là quen thôi, ko dám gặm nữa.

bungbu

Chó của em gặm dị vật ở lề đường Chã nhẽ lại xịt ra lề đường à ?
hik, các bác cứu nhà em. Gốt nhà em gặm hết cả bát hương ở bàn thờ, chẳng lẽ em phải xịt thuốc vào bàn thờ sao??????????????

Vũ lực tùy giống, tùy con. Chó nhà em thì hiền như cục bột, cho gì ăn nấy, k đòi hỏi. Lườm phát im ngay :D