• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

chó em bị đổ gèn cần giúp đở

vinhbe

chào các anh chị em, em có 1 chú chó nhật giạo này không biết nguyên nhân sao mà mắt bé nó lại bị đỗ gèn.Có ACE nào chỉ giúp em cách chị cho bé nó hết không ạ,nếu trị được em rất cám ơn các anh chị em.thanks mọi người trước

hoaloaken

Member
hihi, zậy là giống tui oy`, tui cũng đang nuôi chó nhật nà, 3 tháng, trước kia cún nhà tui cũng hay bị chảy ghèn nhiều lắm,song song đó cún cũng bị thở khò khè và chảy nước mũi, ban đầu mình nghe mọi người nói là cún có thể bị nóng trong người nên chảy ghèn, nên mua chai thuốc nhỏ mắt của trẻ sơ sinh nhỏ cho nó, cũng ko thấy hết nên đưa đi khám bs, được bik cún bị viêm phổi, mà chảy ghèn cũng là 1 trong nhưng triệu chứng đó,cho nên chó của bạn bao nhiêu tuổi zậy, có đi chích ngừa lần nào chưa?nếu như ko thấy biểu hiện nào khác ngoài chảy ghèn ra thì bạn mua thuốc nhỏ mắt cho cún,tăng cường rau củ cho nó,nếu ko hết thì bạn nên đi khám cho nó đi,phòng bệnh hơn chữa bệnh mà.^_^

mua natri clorid 0,9% nhổ mắt mỗi bên 1 giọt ngày 2 lần,tối lấy tuýp tetra (mua ở hiệu thuốc tây),tra mắt,vài ngày thì khỏi,chó mình mỗi lần đỏ mắt chảy ghèn đều làm vậy không phải ra thú y,trường hợp em nó chữa mà không hết phải đi bác sĩ tìm nguyên nhân rồi chữa ngay nhé.

vinhbe

vâng em cám ơn anh ạ để em làm và xem tìn trạng của nó, làm theo cách anh đả chỉ.thanks anh nha.

tuyen_dr

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
Nếu là chó nhỏ (cún) thì không nên dùng thuốc có chứa kháng sinh Tetracyclin vì nó sẽ ảnh hưởng đến hệ xương, răng. Em có thể mua thuốc nhỏ mắt như Neocin để nhỏ mắt cho cún. Ngoài ra, có thể dùng natri clorid 0,9% để rửa mắt hàng ngày như thành viên phuongsg59 đã nói.