• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó bị u to như quả ổi ở gáy. Giống như người bị gù lưng vậy

cocolee055

Con vện Phú Quốc nhà mình được gần 11 tháng tuổi, thì đột nhiên mình phát hiện ra một khối u ở gáy to như quả ổi tàu, sờ vào cứng đơ như xương ở trong. Mà nó dạo này ăn uống rất kém, hay mệt mỏi.

Mình rất lo lắng không biết bị bệnh gì và phải chữa ở đâu. Mấy ông lang vườn thì cứ bắt bệnh linh tinh mà chẳng đúng, nên mình lên đây nhờ các bạn. :at wits end:

Có ai đã từng có chó bị như thì mình cho mình xin kinh nghiệm với

ohaio

Hi bạn,

Theo mình biết và có thấy 1 số trường hợp riêng giống Phú Quốc hay bị tình trạng nổi cục u và nguyên nhân do giữa đốt xương sống bị nổi dịch hạch, tình trạng có thể làm cún sốt bỏ ăn..mình có nghe A.nghĩa (saigon pet) nói phải mổ nếu uống thuốc ko giảm! Bạn mau ẳm cún đi khám đừng chần chừ nhé!

cocolee055

Cảm ơn bạn. Mình cũng không rõ nữa, muốn cho nó đi chụp Xquang xem bên trong thực hư thế nào. Nhưng ở HN không biết có phòng khám thú y nào có chụp Xquang không nữa

Xin góp một ý

Nếu cún của bạn bị cục u như vậy, bạn thử nắn xem dưới cụ u đó có một ống nhỏ chạy thẳng xuống cột sống không, hoặc còn cục nào nữa nhỏ hơn nằm dọc sống lưng không. Nếu có thì cún của bạn có thể bị dermoid sinus (đó một ống dò và khối u là hậu quả của nó). Phải phẫu thuật mới khỏi, để lâu không hay chút nào mà tội nghiệp. Bệnh này có thể tái phát chứ không phải không. Các giống chó xoáy lưng hay mắc bệnh này lắm. Một bệnh bẩm sinh.
Cún của bạn thực sự phải cần đến BSTY rồi.
Nói chung tôi khuyên bạn trong trường hợp này dù thế nào thì cũng nên nhờ đến BSTY.

copcon

cún nhà cocolee055 thế nào rồi?..trước đây cún nhà mình cũng bị như thế, đã phẫu thuật gần 2 lần (do mình để sưng to tích dịch mủ nên BSTY bảo phải mổ đặt ống để chảy hết dịch ra rồi đợt sau mới mổ đc), hiện tại bé đã khá ổn! Tuy nhiên sau phẫu thuật cocolee055 phải chăm tẩm bổ do cún do mới phẫu thuật xong hệ miễn dịch cũng suy yếu nên dễ nhiễm các bệnh khác lắm. Chúc cún khỏe!!

Quả thực đây là bệnh nan giải của giống chó xoáy. Mình đã gặp nên bây giờ rất sợ không thích đến chó xoáy nữa.

bạn ở đâu?? như vậy bạn nên mang cún đi bác sĩ ngay,tiêm sớm cục u sẽ hết, để lâu phải mổ.............:(:(